các bác ơi làm ơn giúp cháu !!!!!!!

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi vulong_91, 21/9/06.

1. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    cá của em gặp một vấn đề lạ !!!!!! những con haflmoon của em nuôi từ nhỏ không hề có vấn đề gì nhưng khi lớn lên cái đuôi căng tròn to của nó đột nhiên bị mất 1 miếng cứ như vừa đánh nhau xong nhưng không nặng lắm !!!!! em ước tính chỉ độ khoang 2 tuần sau là sẽ lành lại như cũ nhưng không ngờ vài ngày sau cái đuôi lại tiếp tục bị mất thêm 1 miếng nữa và môi ngày một nhiều hơn :confused: :confused: :confused: :confused: em nghĩ chắc tại cái đuôi dài quá nên khi cho soi gương thì tự nó cắn trúng nhưng hiện tượng như vậy lại xuất hiện trên những con khác :confused: :confused: :confused: :confused: khổ ghê mấy cái đuôi to gần bằng 3 ngón tay bây giờ thì cụt ngủn như mấy con sim :crying: :crying: :crying: có bác nào biết tại sao thì làm ơn chỉ cho em cách chữa trị !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!:crying: :crying: :crying: :crying:

2. nhoccan

nhoccan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn thử xem lại nước coi thế nào?Cho muối và lá bàng vào.Chúc bạn thành công

3. ảowana

ảowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    tui khuyên bạn nên xem lại vấn đề về nước ấy!nhà ban ở quận mấy?nước wa' nhiều phèn sẽ ăn mòn đuôi con cá! bạn nên mua những bình nước tinh khiết to đùng mà để nui chúng!

4. nhoccan

Thích đã nhận:
    2
    Theo em thì chỉ cần để nước wa 24h là xài đc rồi.Nhớ bỏ muối và lá bàng dô nữa nha.Chúc bạn thành công

5. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    lá bàng hả các bác ???? nó có tác dụng gì vậy ???? có phải mấy cái lá bàng khô lượm ngoài đường không ???? rồi xử lý nó làm sao đây ???? em ở quận 10 , loại nước em xài là nước máy ( nước Đồng Nai ) sau khi em thay nước thì cho cá vào luôn ko có để wa 24h ( em hơi dở ở phần này) :confused: :confused: :confused: mà theo em nếu bị ăn mòn chác không nhanh như vậy đâu !!! vì chỉ có 2 hay 3 ngày cái đuôi to đùng chỉ con lại 1 nửa :crying: :crying: :crying: :crying: nó bị vậy rồi có lành lại như cũ ko các bác ?????

6. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    vấn đề của VULONG đã có nhắc đến trong betta rùi nếu ko muốn mất time thì VULONG có thể vào mục cá rồng xem đi , có những đều mà VULONG cần đó , công dụng của lá bàng với cá rồng và betta có khác chút ít nhưng ko đáng kể đâu VULONG.

7. nhoccan

Thích đã nhận:
    2
    Bạn nên để nước wa 24h hãy xài.Đừng bỏ cá vô liền 1 là hư đuôi 2 là died.

8. moonwarior

moonwarior Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Những cách trên đều hay,nhưng bạn có thể thử cách này,trong trường hợp cá bạn bị rụng đuôi là do KST chứ không phải do nước(bạn vẫn nuôi bằng nước này bình thường từ trước tới giờ hả?).bạn ra tiệm thuốc tây mua milian(bleu de methylene),nhỏ khoảng 3-4 giọt/lit nc,ngâm trong 24h nhé,dùng formol thì hiệu quả hơn nhưng khó mua và dễ cho quá tay lắm.Cá của bạn màu gì? nếu xanh lá,thép,đỏ hay đồng thì lành như cũ,còn nếu xanh dương,xám,tím thì khi lành sẽ không cho màu cũ mà sẽ có màu trắng:(

9. BettaKTN

BettaKTN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    @vulong: bạn chú ý cả đến chế độ dinh dưỡng nữa nha, thiếu chất cũng làm cá tự cắn đuôi mình đó...

10. bekhoebengoan

bekhoebengoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cá của em bị nấm trắng ở đuôi, các anh chỉ em cách chữa với

11. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    nấm thì có không dưới 2 loại nấm đó BÉ KHỎE BÉ NGOAN ( KO BIẾT PHẢI ko nữa) nhưng thông thường thì ta có thể áp dụng công thức muối hột và nhiệt độ là 28 nhá , xử lý đến lúc nó hết bệnh và còn kém theo nhè nhẹ oxy , nếu BÉ lấy nước mưa mà chữa bệnh thì mau hết hơn đó , nếu thấy chưa ổn thì BÉ nên npói rõ , ok.
    CÂY VỚI CÁ

12. bekhoebengoan

bekhoebengoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cá nhà em bị nấm ở fần đuôi, fần rìa đuôi nó trắng trắng
    cho em hỏi có loại thuốc nào chữa ko, em bị 2 con lận