Các bác ơi,than đất của em!

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi phuonggovap, 25/10/07.

1. phuonggovap

phuonggovap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Chào các bạn,các bạn trên diễn đàn cho mình hỏi.
    Mình có con than đất,nuôi đến nay là mùa thứ 2 rồi,nhưng sao lông cánh và lông ức của nó vẫn còn một ít lông của chim non(tức là lông màu nâu nâu đo),với lại em hay để trên lầu,không có ai trên đấy,nên chim trở nên nhát lắm,lúc mình đưa tay thì nó xòe cánh rồi mổ,lúc thì không?
    Các bạn làm ơn chỉ cho mình với.Cám ơn các bạn nhiều.

2. ThaiBao

ThaiBao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    :-$ có thể là chim mái đó bác:devil: :crying: :x =P~

3. phuonggovap

Thích đã nhận:
    11
    Mái gì mà mái,nó hót xổng và hót chuyện suốt ngày,chỉ là mình bực mình vì cho tới mùa này là mùa thứ 2 rồi mà chim vẩn còn 1 ít lông non,soa ko thấy bác nào trả lời giúp em vậy,ai có kinh nghiệm xin chỉ giúp em nhé.Cám ơn

4. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Em cũng không có nhiều kinh nghiệm lắm :) :) :) , nhưng con của em cũng giống như bác, thay hết lông rồi mà vẫn còn màu nâu, ngực xám chứ không đen. Em cũng nghĩ là chim mái bác ạ.

Hôm trước ra chợ Mơ, thấy cũng có một con giống như thế nhưng to hơn, đuôi dài hơn, nhưng không hỏi :laughing: :laughing: :laughing: . Chắc là mái bác ạ, chim mái cũng hót sổng và hót chuyện nhiều lắm mà

5. milk

milk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mùa thứ 2 mà chim của bạn vẫn còn lông nâu thì là mái 100% rồi, bạn nên biết rằng chich chòe(than,lửa, đất) bất kể là mái hay trống đều hót, đi chuyện được cả và lúc căng lửa thì hót to được.Nếu vẫn còn băn khoăn thì bạn cứ tìm đọc sách chim VN của Birdlife có miêu tả rất rõ.

6. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Chòe đất đã có bài viết rất kỹ về cách nuôi và phân biệt trống mái rồi đấy phuonggovap chịu khó tìm đọc lại nhé. Đầu lông chim mầu hơi nâu nâu đỏ không phải hoàn toàn mái đâu, ngực xám thì mới. Hót chuyện và hót sổng suốt ngày mà bạn còn phải bận tâm là mái làm gì nữa. Chim mái mà hót sổng hót chuyện suốt cả ngày thì tớ không nuôi trống mà sẽ nuôi mái. Nếu là mái bạn nhượng lại cho mình nhé. Chim nào cũng vậy vắng người thì nhát là đúng rồi.

7. phuonggovap

Thích đã nhận:
    11
    Con chim của mình,không có màu xám,lông đen tuyền ,chỉ có điều là một ít lông cánh,vẫn chưa thay hết lông non,và một ít ở lông ngực vần còn ít lông nâu.Chim mái thì có màu xám,con này của mình không hề có màu xám,hót giọng than luôn rồi,các bác làm em sợ hú vía

8. darlingloc

darlingloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    Trời ơi là trời! Con Chòe đất từ nhỏ xíu người ta đã phân biệt đc trống mái qua đài trắng nó rồi(Con mái mà có lôấng đài trắng thì Bạn cứ chặt đầu Mình làm ghế ngồi ). Trừ phi con mái qua 4-5 mùa nó mọc tí đài trắng là chuyện thường ở huyện.
    Con Đất của Bạn do nó ở vùng Phèn nên màu lông như vậy, nuôi 3-4 mùa sau nó sẽ đen. (kinh nghiệm mình thấy những con lông phèn rất nhát và rất dữ chim)
    Thân