Các bác ơi vào đây hướng dẫn dùm em

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi nphuoc91, 8/4/07.

1. nphuoc91

nphuoc91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà em xài nước máy,nhưng nước máy nhà em nuôi cá trong hồ khoảng 1 tuần là trong hồ dưới đáy có bám một lớm bẩn màu vàng nâu và trên mặt kính cũng vậy ko biết có phải là phèn trong nước gây ra hay ko,em ko biết cách nào để xử lý chúng chỉ còn cách mỗi lần thay nước hồ là phải bắt cá ra và chùi rửa thay toàn bộ nước hồ và cho chạy lọc khoảng 1 2 ngày mới cho cá vào phê quá,nhưng em sợ bắt cá ra hoài nó sợ vậy các bác có cách nào giúp dùm em với

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Sao bạn không mua 1 con chùi kính nhỉ, ra NT kím 1 con to ngang ngửa với con LH nó chùi sạch sẽ ngay, chả bao giờ phải thò tay vô hồ nữa...

3. nphuoc91

Thích đã nhận:
    0
    nhưng liệu cái chất bẩn màu vàng đó là phèn thì con chùi kiếng nó có chịu ăn cái chất bẩn đó ko,em chỉ sợ vậy thôi chứ mua thì được rồi

4. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Nghe có vẻ giống rêu nâu quá nhỉ :D Cá chùi kiếng sẽ làm sạch sẽ nó,bạn cứ mua đi.

5. nphuoc91

Thích đã nhận:
    0
    mình nghe bố nói cái đó là phèn nhưng cũng ko biết nữa,để mình thữ làm theo coi xem có hiệu quả ko

6. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Con chùi kính cũng là một giải pháp. Tuy nhiên mình thấy hơi lạ... Dù đã nghe nói gần đây nước máy một số nơi ở SG không sạch lắm, nhưng nếu tạo thành cả một lớp cặn vàng nâu trong hồ thì có chạy máy lọc thì kinh quá, nước giếng nhiễm phèn cũng chưa nặng đến thế.

Nếu cho cá ăn thức ăn khô nhiều thì cũng xảy ra tình trạng tương tự. Những vụn cám li ti do cá nghiền nát rồi phun ra khi ăn cũng tạo nên một lớp màng như thế, nó bám chặt xuống đáy hồ, hút bằng vòi không hết, chỉ chùi mới ra. Tuy nhiên, thường thì nó có màu nâu đỏ theo màu hạt thức ăn chứ không có màu vàng nâu, trừ phi thức ăn của bạn có màu này...

7. nphuoc91

Thích đã nhận:
    0
    ko ở nhà em chỉ cho ăn tép và JBL nhưng sáng thì ăn tép còn chiều thì ăn JBL,em nghĩ có thể là do nước có phèn lâu ngày đóng cặn dưới đáy hồ tạo ra một lớp màu vàng nâu vậy ko có cách náo xử lý được hả các anh

8. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Theo Blue thì có loại bụi màu nâu trong nước nhà NP, nó bám vô lớp nhớt trên thành hồ, chỉ cần con chuì kiếng nó làm sạch lớp nhớt thì bụi lấy chỗ đâu mà bám....

9. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Ở nhà KKK cũng có truờng hợp như vầy,1 trong 4 cái rất nhanh bị bám rêu nâu (lốm đốm,loang lổ) trên vách kính và dưới nền trong khi các hồ còn lại thì rất ít,cùng đặt trong nhà và xài cùng loại nước,nhưng đấy là cái đặt duới thấp(kệ 2 tầng) và gần cửa ra vào nhất,trước đây thì khoảng 2 tuần K thay nuớc một lần,nhưng riêng với cái hồ đấy thì 4-5 ngày là thay rồi,thấy cũng khá hơn tí chút,nhưng cực quá quá....

10. nphuoc91

Thích đã nhận:
    0
    trong nước mà có bụi hả anh blue,từ đó tới giờ em chưa nghe ai nói đến trường hợp này nhưng để em thữ mua con lau kiếng thử nghiệm xem sao

11. BBIN

BBIN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nước máy lúc này hay bị tình trạng trên. Theo mình thì khi cho nước vào hồ nên bó một lớp nỉ ở đầu ống để cản bớt bẩn đi vào hồ, chứ khắc phục tuyệt đối thì không thể được. Quý vị nào có cao kiến gì giúp đỡ anh em đi !!!

12. huuthanganmay

huuthanganmay Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng từng bị trường hợp như bạn vậy.Theo ý kiến của mình thì có 2 nguyên nhân.
    Thứ nhất là nguồn nước.Cách xử lý thì giống như các bạn đã nói ở trên
    Thứ hai là do trong nước có các tạp chất phản ứng với chất silicon dùng để dán kiếng.
    Mình đã từng bị như vậy.
    Trước nhất là chuyển con cá của bạn sang 1 hồ khác.
    Chùi rửa cái hồ cho thật sạch .Pha nước muối rồi rửa.Sau đó đem phơi nắng cái hồ.Sau đó đem vào chỗ mát để khoảng 1 tuần sau thì dùng lại
    TỰ nhiên sẽ hết
    Đó chỉ là kinh nghiệm của mình thôi.Không biết có đúng ko nữa
    Chúc bạn thành công

13. 5fire5

5fire5 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng khuyên bạn nên mua một con chùi kiếng đi, hồi đó hồ của mình cũng bi vậy đó , ko sao đâu ( mình còn sử dũng thêm chai làm trong nước kết hợp nua đó , bạn lam thử nha)

14. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    nước trong hồ cá thì sau một thời gian đều bị bám nhớt trên thành kính (bất cứ vật liệu nào chứa nước đều bị) với lại thức ăn thừa+phân cá+ dòng chảy sẽ càng ngày làm lớp nhớt dày lên + ánh sáng lâu ngày sẽ bị vàng nâu nếu thiếu sáng, có màu xanh khi dư sáng cái này thì phải vệ sinh không thể tránh khỏi, nhiều khi hai hồ để kế nhau nhưng hồ bị hồ không, hồ nào bị rêu rồi thì dể bị lại lắm. nếu không bị hai loại trên thì hồ bạn bị rêu xanh loại từng chấm bám rất cứng vô kính thì phải lấy đồ cạo thôi, lau kính không trị được loại này. nếu không bị chấm rêu xanh thì cách hiệu quả nhất là cho con lau kính vô trong vòng một ngày là sạch hết thôi, nhưng phải bỏ một hồ 2-3 con để tránh bị Lahán tập trung cắn thì con lau kính sẽ chết đó.

15. namtuoc2021

namtuoc2021 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hic con la hán nhà em nó cắn chết con lau kính rùi hu hu giờ không bít có bỏ vô nũa không đây bỏ vô sợ nó lại cắn chết nũa thì mệt