Các bác ơi! Xin tư vấn giùm e một vần đề e đang đau đầu với....

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi QuyThit, 8/11/10.

1. QuyThit

QuyThit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    136
    E trân trọng kính chào các bác ạ! Vấn đề của e là, e đang làm hồ cá mới. Sau khi e tìm hiểu về Protein Skimmer ở http://www.cacanhbien.com.vn/archives/507. E đã hiểu tầm quan trọng của protein skimmer như thế nào. E quyết định đầu tư một chiếc PS thật tốt cho bể của mình.
    E đang đắn đo giữa 2 loại PS này:

http://www.bulkreefsupply.com/store...usiv/bubble-king-supermarin-200-internal.html

và loại này nữa ạ

http://www.bulkreefsupply.com/store/octopus-extreme-350-protein-skimmer.html

E nghĩ là còn nhiều loại PS tốt khác nữa mà e ko biết. Mong a e tư vấn cho thêm cho. E xin cảm ơn ạ

Hồ e là: 148*65*75.
    Hồ này e nuôi SPS

2. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    bro QT trước tiên là phải cho biết cái hồ của bro bao nhiêu lớn.
    Nếu chọn giữa 2 cái đó thì Bubble King muôn năm rồi, cái kia làm sao so sánh được. Nếu bro muốn mua thì phải hỏi thằng BRS trước là cái hình BK đó có phải có luôn cái máy bơm có controller (gọi là Red Dragon II) đó không. Nếu có thì giá đó là rẽ. còn không thì bình thường.
    Nếu được thì bro nên coi cái ATB skimmer , hay là cái này
    ATI Powercone. Dan có coi ở show triển lẳm, đánh bót hơi dữ không thua gì BK đâu. Mà giá thành thì rẽ 1/3
    http://premiumaquatics.com/aquatic-supplies/ATI-0305.html?fe_feedid=126

axetylen, canuc and QuyThit like this.
  3. QuyThit

Thích đã nhận:
    136
    E xin cảm Bro Dan! Hồ e như đã ghi ở trên rùi a. Kích thướng hồ là: Dài 1m48*rộng 65* cao 75, nhưng mực nước e để là khoảng 60. Tính trung bình bể cả hồ lọc hồ e khoảng 600l, còn ra ga-long thì e ko rõ lắm. A có thể giải thích thêm cho e về nguyên lý hoạt động của PS đặt ngoài dc ko ạ? E xin cảm ơn a.

4. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    cứ tưởng chỉ có đèn, bây giờ mới biết ATI có cả PS.....thông số ấn tượng quá D nhể

---------- Post added at 07:17 PM ---------- Previous post was at 07:12 PM ----------

đúng là 2 loại PS của QT đưa ra ko thể so sánh với nhau dc. Ốc thì sao đi so với King dc

5. QuyThit

Thích đã nhận:
    136
  6. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    Bác Huy tính chơi tới bến luôn hả, máng đèn ATI, wave tunze, dosing giờ lại đến em BK này nữa. quả không hổ danh DGQT , chúc mừng chúc mừng, he he

7. QuyThit

Thích đã nhận:
    136
    Đây là thú chơi thôi , biết thế nào là tới bến hay ko tới bến. Mà đã là thú chơi thì tùy vào sở thích và kinh tế của từng cá nhân thôi.

8. axetylen

axetylen axetylen

Thích đã nhận:
    323
    Nghe cái vụ Skimmer của anh quythit nan giải quá. Anh em cũng đang ngóng theo bác đây, mỗi tội để tư vấn cho bác thì trình chưa đến, thôi em cổ vũ bác vậy. Bác nào có cao kiến zì hay up nhé :D:D:D:D

9. QuyThit

Thích đã nhận:
    136
    Pro Dan Coolpix ơi! Bác cho e hỏi mấy vấn đề cuối cùng này với? E muốn hỏi là cái controller của cái PS bubble king suppermarin 200 này nó tác dụng j đấy ạ? Và nó có đi kèm theo PS ko ạ?
    À bác giải thích thêm cho e về nguyên lý hoạt động của PS external với? E cảm ơn bác.

10. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    vụ này ngó bộ có mùi thú tính rồi chứ ko còn thú vui nữa....ac.a.c..

11. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Nghe khiếp chưa,'' miệng nhà sang có gang có thép'' .Thôi em tu.

12. axetylen

axetylen axetylen

Thích đã nhận:
    323
    Không hiểu bác canuc phát biểu ý zì đây, em nghe ngang nghang khó nghe :D:D đề nghị xóa bài :D

13. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    bro QT . XL vì Dan không có thấy cái hồ bro đễ lên. 600l = 159gallon (1gal = 3.78 lít). Vậy là cái hồ của bro giống như lượng nước của hồ nhà của Dan, vậy thì dễ nói rồi.
    Cái BK Supermarin 200 là dư sức cho cái hồ của bro. Nếu bro mua được thì không nói gì nữa. Dan chỉ những cái khác là vừa túi tiền thôi. ( bro mua ở đâu mà không có những cái khác, có gì đưa cái link đó, Dan coi hết skimmer trong đó thì mới nói).
    Cái bơm Red Dragon II đó là có luôn cái controller đễ mình có thể chỉnh được mạnh nhẹ, nhiều hay ít bọc/nước vào cái thân skimmer, tại nhiều lúc nghĩ rằng hồ quá bé và ít chất dơ thì cái skimmer cũng khó hoạt động tốt được, và tăng lên khi sinh vật trong hồ càng nhiều ( cái này là nguyên lý thôi, nhưng Dan thì chơi Maximum không hà, tùy người chơi) Còn cái External chỉ là dành cho hồ lọc của người chơi eo hẹp không thể bỏ cái skimmer vô được, nên cái External(ở ngoài) thì đễ được ở ngoài hồ lọc, nhưng có cái là tốn điện hơn là vì phải dùng một cái máy bơm nước bơm nước vào trong cái PS, Và cái External thì mình không cần phải lo đến mực nước như những cái PS đễ trong hồ lọc (Mực nước nhất định đễ hoạt động tốt). Hoạt động thì không có khác gì đễ ở trong hồ.

1 Điều Dan nhận xét về cái bơm cho PS, muốn nói cho bro biết, vì cái bơm là cũng là phần quan trọng nhất đễ quyết định cái PS có hoạt động tốt hay không. Trong tất cả máy bơm cho PS thì cái máy bơm BK là Dan thích nhất, vì chất lượng rất cao, có chức năng tự clean (cái này tốt cho sự hoạt động), To và nặng (cái trước Dan biết đến gần 5 kg) đó cũng là ưu điễm và cũng là khuyết điểm. Bên trong có con chip giúp cho bơm chạy điều hơn, và lở có sự cố thì nó sẻ tự động tắt máy. Cái impeller ( chong chóng đánh bọt) làm bằng Titanium rất cứng, nhưng lỡ hư thì cũng phiền lắm (gần $180USD cho cái đó)

bro Canuc. bro nói gì vậy, khó hiễu quá khó hiễu quá.
    anh Trung dạy hư em... Em đang học Tiếng Việt hehehe

axetylen, Trung_kimma and QuyThit like this.
  14. QuyThit

Thích đã nhận:
    136
    Thật cảm ơn! A Dan Pro. Giải thích rất cặn kẽ và xúc tích. Vậy là vấn đề đau đầu của e tạm thời đã dc giải quyết. E xin cảm ơn a.

15. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    Bro Dan giải thích rất chi tiết ạ, mấy cái này tụi em chả hiểu mô tê gì cả nếu như không có anh nói
    bác T có mà tu hú, biết đâu bác QT mang em BK về bác T lại nổi hứng làm tiếp 1 em ;))

16. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    hic......iem đính chính ko có hàm nghĩa gì đâu nhá....là cách dùng từ nghĩa lóng dân chơi xe thui mà.....chỉ sự đầu tư khủng khiếp.
    mong gia chủ lượng thứ...lượng thứ

17. Rybicka

Rybicka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    đây là chỗ chơi tao nhã của người ta mà ông cứ mang cái b. rừm... b rừm... b rừm... của mình vào đây làm cá giật mình, phạt bắt đi xe êm ái như dream 1 tuần bây giừ

18. QuyThit

Thích đã nhận:
    136
    Eo ơi khiếp quá! Bác TTK đã đính chính rùi mà mấy bác chém bác ý ghê quá. Tất cả đều là sự hiểu nhầm thôi mà, mấy bác nâng cao quan điểm quá. Bĩnh tĩnh! bĩnh tĩnh chút hehehehehe.

19. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    thế túm lại là bác QT định dùng ps gì vậy, BK hay loại khác

20. axetylen

axetylen axetylen

Thích đã nhận:
    323
    BK cho anh em được sờ, được nhìn, được thèm... 100 nghe không bằng thầy. 100 thấy không bằng 1 lần sờ mó :D:D:D