các bác phải giúp em vụ này

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi libiti, 2/8/10.

1. libiti

libiti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    tình hình là em mới bắt 2 con mi, chim cũng khá đứng lồng, hót khá nhiều, nhưng có vấn đề là cho ăn dế và tắm thì nó không chịu tắm và không chịu ăn dế, tình hình này thì làm sao mà chim có thể đẹp và sung được? thử mấy cách của mấy bác bên arowana mà không ăn thua, bác nào có cao kiến gì không?

2. donphuong_docma

donphuong_docma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,449
    Tắm thì bác cứ cho sang lồng tắm lấy bình tưới cây cảnh xịt nhẹ cho ướt lông , cho vào chỗ vắng người là tăm ngay .Vài lần như thế là quen ngay thôi mà .Nếu có nắng Bác phơi nắng khoảng 5-10 phút cho tắm cũng đc

Cho ăn dế .chiều muộn bác bỏ coong cám ra .Qua đêm chim sẽ đói hơn ,để nguyên coong nước nha .sáng hôm sau bác dậy cho dế vào đợi khi nó ăn dế thì hay cho coong cám vào nha .dần dần nó sẽ quen thôi .

Chúc bác thành công !

Last edited: 2/8/10
    dinaudio, KtsBim, hoalinh and 6 others like this.
  3. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Em chẳng biết các bác thế nào chứ em toàn tắm cho tất cả các con chim nhà em bằng cách : để vòi hoa sen lên đỉnh lồng rồi bật nước nhỏ vừa phải 1 vài lần đầu tiên chim bay loạn xạ rồi cuối cùng nó cứ tưởng mua thi nhau tắm. Còn nó ko chịu ăn dế là do nguyên nhân sau :
    1. Chim nuôi từ chim non, chim chuyền...
    2. chim TQ ( loại được sinh ra có sự hỗ trợ của bàn tay con người )
    3. Chim thuần vài năm tuổi lồng nhưng chủ cũ không cho hoặc ít khi cho ăn mồi tươi làm chim mất phản xạ >> Khi cho dế vào con chim nó nhìn mồi và kêu kẹt kẹt ( cái này giống 1 con nhà em )
    Nhưng không lo chỉ cần nó hay chịu ăn cám thì lông vẫn đẹp chim vẵn căng như thường

dinaudio, KtsBim, libiti and 2 others like this.
  4. tiencuong

tiencuong Moderators

Thích đã nhận:
    3,448
    Tắm cho chym thì ngày nào cũng lùa sang lồng tắm rồi làm như Donphuong _docma mấy lần là quen ngay.
    Còn dế hay các loại mồi tươi khác thì bạn trộn chung với cám xem nó có ăn ko?
    Nếu ko ăn thì xay chung với cám, đói mà ko ăn chết liền kekekek.
    Chúc bạn thành công.

taichi, dinaudio, KtsBim and 7 others like this.
  5. Tuanhht

Tuanhht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,261
    A thấy cách này là hay nhất. chủ thớt có thể làm theo cách này. Chim không tắm hoặc không ăn mồi là mình cũng áp dụng phương pháp này. không chỉ họa mi mà cả chích chòe và chào mào cũng thế. thân

KtsBim, pham anh tuan, libiti and 3 others like this.
  6. libiti

libiti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    thanks các bác, chim hót khá nhiều, em sẽ làm theo cách của bác đonphuong_docma, có gì em sẽ thông báo :D:D:D

KtsBim, pham anh tuan and tiencuong like this.
  7. Hai Nguyen Khac

Hai Nguyen Khac Active Member

Thích đã nhận:
    116
    Về việc tắm, theo em bác cho sang lồng tắm rồi phủ kín lồng tắm lại để nơi iên tĩnh khoảng 5 - 10 phút là chú ta tự tắm thôi; Hoặc bác có em nào khác mi cho tắm rồi để em nó xem lúc sau nó sẽ bắt chước tăm thôi, đây là cách của em.

hnc, KtsBim, TAHIEN and 2 others like this.
  8. P.ThaoND

P.ThaoND New Member

Thích đã nhận:
    10
    chẳng biết bạn là ai dể mà nói chuyện . chim cò phức tạp quá. ko biết có chơi dc ko

KtsBim, tiencuong and TAHIEN like this.
  9. magiamsinh

magiamsinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    177
    Tập cho tắm đơn giản thôi mà. để lồng xuống đất cho nó xem các con khác tắm trước rồi lùa sang lồng tắm, vẩy tí nước đứng ra xa 1 chút cho e nó đỡ xấu hổ là tắm ngay ấy mà

KtsBim thích bài này.
  10. dohuylam

dohuylam Member

Thích đã nhận:
    16
    em thấy cách cho vòi nước chẩy vài giọt trúng người, roài để 1 lúc nó tự tắm ngay ạ

dinaudio and KtsBim like this.
  11. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    nó không chịu tắm bạn bắt ra nhúng chậu nc sôi, không ăn thì bóp mồm nó ra nhét vào là nó wuen đó.

taichi and mavanz like this.
  12. chaudl

chaudl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    700
    kiếm thêm 1 e mái biết tắm + 1 lồng tắm nữa, mổi lần cho e mái tắm , thì cho nó đứng gần xem , vài lần là nó tắm ngay, hehe, không chừng khi đó nó đục lồng mà qua đòi tắm chung với mái nữa đấy :) , còn dế thì cứ bỏ vào vặt chân, không cho ăn cám, đói quá nó cũng phải mò xuống sàn mà thịt thôi. Chúc bạn thành công.

tiencuong, mavanz and KtsBim like this.
  13. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Ha ha ha ha !! ý kiến của Chaudl hay nhất diễn đàn, đến người còn muốn sang chứ nói gì đến chim " Ngóc cổ muốn sang ngay"

tiencuong thích bài này.
  14. chichchoe_lua

chichchoe_lua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    trong lồng tắm bác không để cầu đậu nữa.bác cho nước trong khay nhiều vào,khi chim sang lồng tắm sẽ nhảy đi nhảy lại liên tục kiểu gì mà chẳng nhảy xuống khay nước ướt hết đó không phải là tắm thì là gì.cứ như vậy nhiều lần chim không tắm mới là lạ hihi.có phải không các bác

15. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    các bác ở trên đều chỉ hết cho bác rồi đấy, về việc cho ăn dế, nếu bác có thời gian rảnh nhìu, bác lấy cóng cám ra, cho dế vào nó đói sẽ ăn, cứ lâu lâu lại cho vài con dế vào, khoảng 4-5 ngày sẽ quen. còn tắm bác nên cho nó xem e mái tắm, từ từ nó sẽ quen thôi, chắc do lồng tắm của bác màu mè sặc sở, nên nó hơi hoảng, hoặc lạ lồng tắm thôi !