các bác pro cho em hỏi một ít !

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi tinibuon, 3/5/08.

1. tinibuon

tinibuon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Em mới tập nuôi cá la hán,em có bể kích thước 80x35x40 cm.em chia bể làm 3 nuôi 3chú la han băng 1ngon tay cái như vậy có được ko?có bị chật ko các bác ???bể như vậy thì nuôi như thế nào thì hợp lý nhất ??
    thứ 2 em muốn hỏi ?cho cá ăn tôm làm sao để bảo quản tôm được lâu?e cho tôm vào tủ lạnh nhưng được hôm trước hôm sau là có mùi rồi ko dám cho cá ăn,rang tôm lên rồi cho cá ăn có được ko ạ??
    thứ 3 làm thế nào để nước được lâu mà ko có mùi ạ ??e mới thay nươc 3ngày mà đã có mùi rồi ạ !
    thanks các bác nhiều lắm

2. HSSC

HSSC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    -Như thế cũng được.
    Hỏi thêm các bật tiền bối khác nữa.

-Bỏ tủ lạnh.Hoặc đơn giản hơn thì ướp muối vệ sinh hơn mà cũng ít tanh.

-không.

-.........=.=''Máy lọc nuớc,Cho cá ăn thức ăn phải sạch......'''''''Hỏi thêmcacs bạn khác đi .

3. lywa

lywa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    chào bạn , theo bạn nói thì hiện tại 3 chú cá 1 ngon sống trong hồ ổn thôi nhưng khi lớn cở 2 ngón rưởi thì bạn nên chọn ra một chú hot nhất để nuôi vì hồ kích thước 80x35x40 cm chỉ có thể chứa một chú phát triển tốt được thôi .
    Thứ 2 : tôm để tủ lạnh không sao đâu bạn cứ cho ăn bình thường nhưng đừng để lâu wa ( 1 tháng nên bỏ đi) kkkk đừng rang tôm nha bạn.
    Thứ 3 : Bạn chỉ cần sút hồ 1 tuần một lần nhớ khi sút rửa luôn cái bông lọc , nước hồ chỉ lấy ra 1/3 nước thôi , sau khi rửa song cho nước vào hồ cho vào đó 1 ít muối hột là ok ....
    Một tí ý kiến của mình.Chào..

4. lahan0502

lahan0502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào bạn...cho mình góp ý trả lời tí nhé...

Về câu thứ 1 : ngăn như vậy là được rồi, ko sao đâu bạn, chừng nào thấy cá ra form rồi mới cho chúng ra một hồ riêng còn bây còn nhỏ nên hok sao đâu bạn...ah, theo kinh nghiệm của mình thì nên để mực nước hơi cao tí ( nhưng đừng cao wá vì sẽ làm cho cá nhảy wa nhà hàng xóm, lúc đó thì....hehehehe) vì như vậy sẽ nhìn cá đẹp hơn và tạo dáng cho chú cá...(kinh nghiệm của mình thôi, nếu sai mong các bác bỏ wa nhé....)

Về câu thứ 2 : bạn để làm sao đó chứ tôm mình cũng để tủ lành có bị sao đâu, tôm là phải tanh rồi, chủ yếu là còn tươi hay ko thui...theo mình thì làm như bác HSSC là được đó

Về câu thứ 3 : cái này thì bạn phải chịu khó thôi, bạn nuôi 3 chú trong một hồ, lại ngăn ra nữa, nên máy lọc sẽ hút được có một bên thôi ah...bạn có thể làm lọc đáy để đỡ thay nứớc....Và bạn cũng cho nó ăn vừa vừa thôi, đừng cho ăn nhiều wá sẽ mau là dơ nước đóa...

Một vài lời góp ý, nếu có sai gì mong bạn và các bác thông cảm nhé...

Thân,
    Lahan0502.

5. tinibuon

Thích đã nhận:
    23
    vâng cảm ơn các bác !em sẽ cố gắng có gì em sẽ hỏi các bác sau!

6. tinibuon

Thích đã nhận:
    23
    cho em hỏi thêm mua tôm thì mua loại nào cho cá là đẹp ??tôm to như thế nào là vùa ?và rễ bảo quản ạ

7. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Riêng tôi thì cho ăn tép, khi mua về tôi bỏ váo hồ nhỏ(hoặc thùng 10 lít) sục khí để dành cho ăn dần, như thế ăn tươi vẩn tốt hơn và rẻ hơn nhưng khi cho ăn nhớ ngắt bỏ đầu nhọn của tép nhé. Khi cá lớn hơn một chút bạn mua luôn 1 hồ 1,2m ngăn đôi ra cho 2 em là tạm ổn.Đến lúc cá 2-3 năm tuổi thì mỗi em 1 hồ là đẹp.Muồn hồ nước trong và ít thay nước thì bạn mua men vi sinh Mai Việt cho vào là khỏe ngay cả người lẩn cá, bạn cứ mua xài thử tôi đang sử dụng rất tốt

8. Van Vu

Van Vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Tôm hay tép tùy thuộc cá bạn lớn hay nhỏ,quan trọng là khi cho ăn nhớ cắt bỏ mủi nhọn đầu tôm là được,bạn nên rửa tôm bằng nước muối ( muối diệt khuẩn đồng thời cũng là để cho tôm tươi không bi ương),bỏ vào hộp nhựa đậy kín,bỏ vào ngăn đá.Khi cho ăn nhớ để cho tôm hết lạnh là được.Tôm tép làm chín cho cá ăn mình chưa nghe ai nói bao giờ không biết co nên không?

9. do_huy

do_huy New Member

Thích đã nhận:
    0
    mua loại nhỏ thôi, các Em sẽ ăn đc cả vỏ (phần chính góp làm nên mầu) mình mua về vặt đuôi râu để ngăn đá tủ lạnh ăn cả tuần, ko vấn đề gì cả. đông lạnh giúp tôm "tiệt trùng" hơn đó:D