Các bác pro giúp đỡ newbie với

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi petitdragon, 10/7/12.

1. petitdragon

petitdragon Member

Thích đã nhận:
    0
    [​IMG][/URL][/IMG]
    Đây là hồ cá của mình, mình mới tập nuôi cá đc 2 ngày. TÌnh hình là sau 2 ngày nuôi thì số cá trong hồ của mình đã giảm đi 1 nữa =.=! Hôm wa thì mình còn hiểu nguyên nhân cá chết là do bị sốc nước (do mình đổ trực tiếp cá mua về vào nước mới, tình trạng cá thì lừ đừ ko chịu bơi). Sáng hôm nay trước khi đi làm thì mình thấy cá bơi mạnh, cứ tưởng là nó đã quen được nước, ai ngờ trưa nay về vẫn thấy cá chết (2 em). Mong các bác giúp đỡ mình với, mình ko mún thấy cá chết nữa T_T Hiện tại thì nước trong hồ có mùi hôi (mình nghĩ là do cá chết nên nước hôi), vậy mình có cần thay nước mới ko

2. Mizolini

Mizolini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    506
    bác dùng nước gì để nui áh..dùng nc máy thì ráng tìm nước mưa đi ạh..k là k con` 1e..nếu k có thì pải lắng nc may it nhất 2 ngày cho hết clo ạh...........

petitdragon thích bài này.
  3. phongkutemc

phongkutemc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    185
    thay nước đi nuôi trong chum vại thế này để cá chết là phải thay nước bạn xem cái ai thanh lý bể mua lấy 1 chiếc nhỏ về mà nuôi. mà bạn trả lời bác mizolini luôn đi nếu nước máy thì có hóa chất cá ko chết hơi phí đó

4. Mizolini

Mizolini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    506
    tốt nhất là tìm cái hồ kiếng mini kung ok ùi....
    trên 4um có nhìu hướng dẫn nui đó...^^

5. netonly

netonly Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    Cá bị sốc nước và ngộ độc bạn ah. ban đầu thì nó lừ đừ, sau đó thì bơi lung tung... biểu hiện của ngộ độc nitrit. Nước có mùi hôi là do cá chết nên gây bẩn nước và đây là nguyên nhân sẽ làm cho cá của bạn chết dần.

Trước mắt, bạn phải thay nước, cọ sạch bình và tạm thời bỏ rong đuôi chồn ra. Cho một ít muối vào, khi nào ổn định hãy cho rong vô. Sau khi thay nước và chỉ có nước, cá bạn sẽ sống nếu nó không bơi lờ đờ hay bơi loạn xạ hay không uốn mình như rắn một chỗ.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:09 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:08 PM ----------

Cá bị sốc nước và ngộ độc bạn ah. ban đầu thì nó lừ đừ, sau đó thì bơi lung tung... biểu hiện của ngộ độc nitrit. Nước có mùi hôi là do cá chết nên gây bẩn nước và đây là nguyên nhân sẽ làm cho cá của bạn chết dần.
    Trước mắt, bạn phải thay nước, cọ sạch bình và tạm thời bỏ rong đuôi chồn ra. Cho một ít muối vào, khi nào ổn định hãy cho rong vô. Sau khi thay nước và chỉ có nước, cá bạn sẽ sống nếu nó không bơi lờ đờ hay bơi loạn xạ hay không uốn mình như rắn một chỗ.

6. petitdragon

petitdragon Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mới xin được nước giếng, mình phơi ngoài nắng 2 ngày, rồi bỏ cá vào nước mới liền lun à?

7. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    đâu nhất thiết phải nước giếng đâu bạn , cá sọc ngựa này khỏe mà , bạn nên phơi kĩ nước chí ít cũng nữa ngày

8. petitdragon

petitdragon Member

Thích đã nhận:
    0
    mẹ xin nước về tưới cây nên nhân tiện mình lấy nước để nuôi cá lun :)) Cho mình hỏi là sau khi phơi nước xong thì thả cá từ nước cũ sang nước mới liền lun à? À nhân tiện cho mình hỏi là bỏ muối vào nước có tác dụng gì? Đây là cá nước ngọt chứ có phải có biển đâu =.=! MÌnh đang nuôi 2 loại cá, cá bảy màu với cá màu cam cam ni (ko biết tên =.=!), mình thấy cá màu cam ni sống khỏe ghê, đang định mua thêm vài cặp nữa, ko biết có nên ko? nhờ mấy bạn tư vấn giúp

9. netonly

netonly Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    Bạn cứ thả cá sang nước mới đi, không sao đâu. Cho muối là để sát trùng đó. Nhớ là ban đầu nuôi thì chỉ có nước thôi nhá, đừng cho đá hay rong gì hết, sau này từ từ có kinh nghiệm rồi trang trí sau.

10. petitdragon

petitdragon Member

Thích đã nhận:
    0
    mình đã làm theo những gì bạn chỉ nhưng tình hình vẫn ko khả quan =.=! cá vẫn lần lượt ra đi. Mình nghĩ chắc là do cá quen sống trong môi trường có sục oxi nên khi wa môi trường ko có thì ko quen nên chết

11. trong_nghia

trong_nghia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    Chưa hẳn đã do nước, nếu nguồn cá của bạn ko chuẩn thì nước ngon đến mấy cá cũng đi ah. Con cam cam kia là ngựa vằn, cá này rất khỏe và nhanh thích nghi với môi trường mà. Bể bạn có trải nền ko? có dùng lọc ko? lượng thức ăn cho vào có thừa nhiều quá ko?.....?

12. petitdragon

petitdragon Member

Thích đã nhận:
    0
    mình nuôi trong chậu sứ, mình nghe theo bạn kia nói là đừng bỏ đá hay rong gì vào hồ nên mình lấy ra rồi, lọc nước thì ko có, thức ăn thì mình cho ăn 2 lần 1 ngày, cho ăn vừa đủ, hiện nay trong hồ chỉ còn lại 4 em =.=! 2 ngựa vằn và 2 7 màu, đi hết 16 em rồi T_T. Hồi trước mình xin cá ở nhà bạn về nuôi, mình chăm sóc tê hơn lần ni nhiều mà nó có chết đâu, vẫn sống nhăng răng, còn lần ni thì ..... T_T