Các Bác pro giúp em với?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi duongxua, 22/2/12.

1. duongxua

duongxua Active Member

Thích đã nhận:
    55
    anh em cho hỏi sao em mi nhà mình tự nhiên ít hót mà cứ kêu éc éc. lúc trước hót rất nhiều và sung chỉ cần nghe file mi mái hoặc mi trống hót là chơi liến vậy mà bây giờ lại thế.ko biết có phải vì mình thay cám , hay là bị mất mi mái mà nó như vậy??:-$.hiện nay vẫn cho ăn cám BA VÌ trộn trứng, và cào cào. xin các BÁC vào cho ý kiến CÃM ƠN TẤT CẢ CÁC BÁC:applause:

2. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    " ko biết có phải vì mình thay cám , hay là bị mất mi mái mà nó như vậy?? " => chính xác là như vậy đó bạn

3. cuacong

cuacong Banned

Thích đã nhận:
    116
    Kêu như vậy là tiếng kêu khẹc mái hoặc chỗ để chim làm nó hoảng. Vấn đề khẹc mái thì không sao, vài hôm sẽ hết nhưng nếu chỗ để chim o đúng chỗ nó thích thì con chim chỉ mất điện chứ không sao lên được. Vấn đề cám ở đây chỉ chiếm % rất nhỏ thôi

Liulo thích bài này.
  4. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Ax ! Thay cám làm chim bị sốc , có khi dẫn đến thay lông bất thường luôn chứ % rất nhỏ gì bạn

5. chotmechim

chotmechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,088
    cái này chắc do thay đổi cám rùi,nếu muốn thay đổi bạn nên đổi từ từ và sẽ thấy chim thay lông nhẹ và chỉ hót chuyện thôi vài lời chia sẻ

6. cuacong

cuacong Banned

Thích đã nhận:
    116
    Thay cám đối với họa mi tôi chỉ thấy con chim không hợp cám thì yếu đi thôi, còn thay lông thì trong tay nuôi chưa gặp, kể cả đối với anh em cùng chơi cũng không thấy. Con chim họa mi mới về một là lạ chỗ, hai mới tách mái có thể nó khẹc thôi. Xem lại chỗ để xem sao. Treo chim họa mi mà không có áo lồng, trên đầu chim là một bầu trời rộng mênh mông, chỉ cần con bồ câu bay qua là nó cũng khẹc ầm lên rồi. Về cám của bạn như vậy là ổn rồi. Trường hợp này chỉ cần xem lại chỗ treo lồng, để mấy hôm em nó tĩnh là hết.

7. cuacong

cuacong Banned

Thích đã nhận:
    116
    Việc bạn nói hoàn toàn đúng nhưng đối với từng loại chim khác nhau. Vi dụ như khuyên, tôi thấy việc này rất nhiều. Họa mi, chòa mào, chòe than... nhưng loại chim to, khỏe hơn thì tôi o thấy. Chúng tôi nuôi và mua rất nhiều nhưng o thấy thay cám thì thay lông bao giờ.

Liulo thích bài này.
  8. chotmechim

chotmechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,088
    mình nuôi 2 chú mi khi thay đổi cám đều thay lông nhẹ đa số ở phần bụng và chỉ hót chuyện là nhiều,đến khi hợp cám phân đẹp mới hót lai rai

melong thích bài này.
  9. melong

melong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    nhà e chim y nhu này người ta cho ăn cám cò em về cho ăn bav ì thì nó hót chuyện 12/24h lông thấy bay vài sợi kô biết ở đâu

lonelybird thích bài này.
  10. duongxua

duongxua Active Member

Thích đã nhận:
    55
    CÃM ƠN CÁC BÁC EM VỪA CƯỚI CHO EM NO 1 CÔ VỢ THẬT XINH VỀ EM NÒ MỚI NHÌN THẤY MẶT LÀ HÓT CẢ NGÀY . ĐẾN NỖI EM PHÃI ĐEM DẤU TRONG BUỒN TẮM SỢ HÀNG XÓM CHỬI HIIIII

11. lonelybird

lonelybird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    Chuc mừng Bác nhé!!! nui Mi khổ thế đấy, ko hot thi bùn, mà hot ác quá sợ bi hàng xóm chửi, hihihihi

12. angela

angela Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    cho mình hỏi mình mới bắt em lỡ khoảng 6 tháng lồng đã khá dạn rồi cầm lồng ko nhảy mà chỉ nhảy xuống đáy lồng nằm dưới đó thôi,chim mình cho ăn cám việt anh phân đi ra khuông ko chảy.mà sao mình thấy nó ít hót quá một ngày lai rai chỉ vài câu treo lên sân thượng thì hót đáp về chim nhà hàng xóm cũng vài 3 câu chứ ko hót đáp nhiều, đem ra cội cũng vậy cả buôi cũng chỉ phan dược vài 3 câu mà cũng chỉ có 1 giọng nhại đi nhại lại chứ ko được nhiều giọng.

vậy cho mình hỏi có phải do con chim của mình dỡ thuộc loại ko siêng miệng ko,chim lúc cầm lồng mà nhảy xuống đáy lồng đức có phải la em nó chưa thực sự dạn phải ko?
    mình tính bắt thêm 1 em nữa thì em nên bắt 1 em trống 2 đứa hót qua hót lại hay cưới cho em nó 1 cô mái ve vảng em nó các bác

Last edited: 4/3/12
  13. lonelybird

lonelybird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    Bạn cứ tiếp tục chăm sóc tôt cho e nó, cho tắm đều đặn, cho thêm mồi tươi cào cào hoặc dế mỗi ngày . Bạn cho chim đi dươt thường xuyên, nhưng chỉ hé áo lồng thui nhé, để chim bắt giọng các đàn anh, 1 thời gian sau bạn sẻ điếc tai đấy!!! Bnạ nên mua thêm 1 em mái sẻ hay hơn, chim sẻ mau căng !!!! chúc bạn sớm có chú chim hay!