Các bác tay chơi cho mình hỏi đây gọi là hiện tượng gì??

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi hot_hot, 14/8/07.

1. hot_hot

hot_hot Moderators

Thích đã nhận:
    2,884
    Cách đây 2 năm, mình nuôi 1 chú khuyên được gần 4 năm tuổi lồng . Chú chim này sau này bị mất trộm, nhưng có 1 hiện tượng mà đến bây giờ, sau khi đi tham khảo nhiều bác chơi khuyên lâu năm, mình vẫn chưa gặp đuọc chú khuyên nào như vậy, và cũng ko biết đây gọi là hiện tuợng gì:
    * Chú khuyên mình nuôi đến > năm thứ 3 thì có hiện tượng: những lúc căng, bay lên vẫy cánh trên không như sơn ca, lấy hoa giả trong lọ làm điểm tỳ vỗ cánh dừng trên không rồi hót chuyện rất to, xong rồi líu . HIện tượng này diễn ra khá nhiều lần nhất là vào khoảng thời gian 9 -10h30 sáng. Nhìn rất giống cảnh sơn ca bay dừng ở trên không rồi hót, chỉ khác mỗi là ở đây chú khuyên này chạm mỏ vào hoa giả làm điểm tỳ .

Mình cũng không phải là tay chơi gì, nuôi chim khuyên trình độ so với các bác trên này thì vẫn còn kém xa . Các bác nuôi khuyên lâu năm, mình rất mong được các bác chỉ giáo. Mặc dù chú chim của mình không còn để mời các anh e mục sở thị tận mắt nhưng mình vẫn rất băn khoăn ko hiểu như thế gọi là gì??

2. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Chim đều có thể bắt trước giọng và điệu bộ của các loại chim khác. K của bạn bắt trước giống sơn ca. Cũng có con bắt trước kiểu nhảy bói cá ...

3. lungquy_82

lungquy_82 Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Tôi cũng tùng nhìn thấy 1 con nhủ vậy rùi bay lên trên ko rồi tù tù hạ cánh líu thế mói dộc chú còn tôi dã nuôi 1 con K vùa búng cánh vùa liu..........

4. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Mình sẽ đổi toàn bộ số chim hiện có để kiếm đc 1 em khuyên như vậy.ước gì trước đây mình quen thằng chộm chim đó:p

5. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Khuyên căng nó thế mà. Con Khuyên giải nhì đấu trường 100 vừa rồi cũng líu búng cánh cả 4 vòng. Hôm đấy baạncó xem ko

6. hot_hot

hot_hot Moderators

Thích đã nhận:
    2,884
    mình nuôi ko biết bao nhiêu chú khuyên rồi mới gặp được 1 chú như thế . Bị mất cũng được trên dưới 2 năm rồi mà bây giờ vẫn còn cảm thấy nuối tiếc .

7. tuan1391978

tuan1391978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    lần đầu tiên nghe thấy chuyện này...thật thú vị để được tận mắt chứng kiến cảnh đấy...giá như có thể đượcnhìn thấy một lần để mở rộng tầm mắt thì tốt

8. longthieugia131

longthieugia131 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    KO co gì là lạ đâu các bác ơi!đó là hiện tựong đạp mái đó!chim đó nó đang muốn đạp mái đó

9. mi_choi_qb

mi_choi_qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    ĐỌC BÀI NÀY MÌNH KHÔNG HIỂU TÝ NÀO CẢ " toàn là nói ngọng"
    :-S :-S :-S
    Đùa tý nhé,đừng để bụng:applause: :applause: :applause:

10. hh_mobile

hh_mobile Active Member

Thích đã nhận:
    23
    bác phai xem lại xem chú K đấy của bác có bị lai sơn ca ko? và tỉ lệ lai là bao nhêu % hehehehe=))

11. hot_hot

hot_hot Moderators

Thích đã nhận:
    2,884
    thanx các bạn. tình hình là mình đã kiếm được 1 bác có chim hiện tường giống mình . Mà lại ở rất gần nhà mình, ko phải bác ý có 1 chú mà 2 chú như thế . Bác này có 3 chú khuyên: 2 chú 5 năm tuổi lồng, 1 chú 8 năm, cũng là một người rất mê khuyên và nuôi khuyên lâu năm .

12. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Bạn hot có thể cho mình biết địa chỉ nhà bác có khuyên đó không? để mình còn đến chiêm ngưỡng tý và có thể hỏi tý kinh nghiệm nuôi khuyên! thank

13. hot_hot

hot_hot Moderators

Thích đã nhận:
    2,884
    tất nhiên là được chứ. Anh ý ở khu D - thành công-mình ko rõ cụ thể là khu D mấy- nhưng nhà rất dễ tìm . Nhà tầng 1, bán quán nước + đò chơi trẻ em -> đối diện trường tiểu học Thành Công. Bạn đến trường tiểu học Thành Công là sẽ thấy ngay, a ý treo chim ngay gần đó luôn.

14. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Cám ơn bạn hot nhiều. Một ngày gần đây mình đến xem!