Các bậc tiền bối chỉ dùm!!!

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi mailyahoo, 10/8/11.

1. mailyahoo

mailyahoo Member

Thích đã nhận:
    2
    Em mua được chú cu gáy bẫy được khoảng 6 tháng rồi, ngày mới mua về bị lên đậu nhưng vì em thấy tiếng gáy hay quá (theo ý kiến của em thôi nhé:D) nên vẫn quyết định mua em nó về chữa trị nặn mụn ra khỏi ngay nhưng được 1 thời gian, em không nhớ chính xác lắm nhưng khỏi chắc khoảng được gần 1 tháng thì lại bị nên đậu tiếp lần nữa em lại cố gắng lần nữa chữa khỏi cho em nó, sau khi khỏi thì em nó thay lông tưởng là sẽ yên bình nhưng...:crying: vừa thay lông xong thì lại thấy xuất hiện 1 mụn đậu nữa=((. Cứ thế này thì tới bao giờ em mới được thưởng thức thành quả đây??? Nhờ các bác chữa trị dùm cho em nó dứt cái bệnh quái ác đó. Em xin nói thêm là trong khoảng thời gian chữa khỏi của những lần lên đậu em nó gáy rất nhiều, em còn định rượt để làm mồi vậy mà cứ thế này em nản quá.:(

mackimvinh and motngaybinhyen like this.
  2. labatthien

labatthien Active Member

Thích đã nhận:
    186
    Mình cũng đã từng có 2 con bị lên đậu nhưng chưa con nào bị lên đến lần thứ 2 như của bạn,vụ này chắc khó đây.bạn thử vệ sinh kỹ lại chuồng và mấy bộ cóng đựng thức ăn và nước uống xem sao.chúc bạn sớm chữa khỏi cho em no!!!

mackimvinh, hcongthuc and khach la like this.
  3. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    Last edited: 10/8/11
  4. Mình chẳng phải tiền bối, nuôi cu dở òm nên nó bệnh hoài ---> cũng có chút kinh nghiệm!
    - Đậu chưa khô mà vội nặn thì dễ sót, nếu sót thì nó sẽ lên lại thôi.
    - Chim nhát, tông lồng bị trầy ---> nhiễm trùng, lên đậu. Chữa lành rồi lại tông lồng ---> nhiễm trùng, lên đậu. Phải thay lồng hợp lý cho nó, nan thật khít hoặc lồng rộng (cỡ lồng nuôi lửa) và trùm áo lồng lại.
    - Nâng cao thể trạng cho chim.
    -Dùng thuốc hay không thì tùy mỗi người, vì nó là con dao hai lưỡi.
    Chúc bác sớm được thưởng thức thành quả!

5. ybdamleo

ybdamleo Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    375
    bệnh này là bệnh nổi ké ở mắt ybdamleo đã có bài viết trên diễn đàn mailyahoo muôn tìm thì hãy truy cập trên diễn đàn đang còn hiển thị

anchoichamcom thích bài này.
  6. minhccc_kb

minhccc_kb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,117
    Nếu những việc như phơi nắng, hạ thổ, bổ xung dinh dưỡng tăng cường thể lực, vệ sinh chuồng trại, để mụn già mới nặn và sát trùng vết phẫu thuật sau khi nặn bạn đã làm tốt rồi mà chú chim của bạn vẫn bị lên đậu lại thì chỉ còn nước là sau khi xử lý xong lần tới bạn thay lồng.

Last edited: 20/9/11
  7. DaconmeoKHD

DaconmeoKHD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    194
    Theo mình bạn nên để đậu chín hãy tiến hành điều trị theo cách trên đưng nặn non nó sẽ lên lại. Một điều chắc chắn trong quá trình điều trị nên cho chim sang lồng mới lông rộng càng tốt. Sau khi chim lành bệnh hãy cho về lồng cũ vì trong quá trình trị bệnh chim cũng không gáy được đâu. Nhớ vệ sinh phơi nắng lồng cũng nhé dùng RP7 xịt vào rồi phơi nắng. Chúc bạn và chim mạnh khỏe
    Thân!

Last edited: 22/9/11
  8. Tùng Vân

Tùng Vân Well-Known Member

Thích đã nhận:
    176
    Trân trọng cảm ơn các Bác đã chia sẻ kinh nghiệm, truyền đạt kiến thức.!