Các bác tư vấn giùm em về trưng gà đối với mi !

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi junsochun, 26/8/10.

1. junsochun

junsochun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,161
    Tình hình là e mới nuôi 1 e mi mộc đc 3 hôm , mở file mái xùy lên là e ấy cũng mở miệng đáp " lời " . nhưng e có 1 thắc mắc là e đọc trong diễn đàn về cách là cám mà chủ yếu mấy bác để cập trộn trứng gà vào cám ba vì . vậy cho e hỏi là trộn trứng gà sống hay luộc chín ? e kô cho trộn vào cám mà 1 tuần cho mi ăn 2 - 3 lòng đỏ trứng gà luộc chín có đc kô ? e đang cho mi ăn cám trứng Thủy Hưng - Kiot số 5 Tăng bạt hổ Hà nội , cám này có đc kô các bác . mong các bác tư vấn giùm , e cảm ơn trước nhe !:)

2. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    tròng đỏ trứng sống trộn vào cám rồi đem phơi nắng bác ah, còn trứng luộc thì chưa thấy ai cho ăn bao h. e nghĩ chỉ cần cho ăn cám Ba Vì là đầy đủ chất + mồi tươi mỗi ngày, thì chim bác sẽ căng lửa mau thôi (e cũng đã và đang áp dụng thành công). chúc bác thành công

3. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    cái vụ mồi tươi mỗi ngày mới đáng ngại nè, cám thì có nhiều loại mỗi người 1 kiểu, cám cũng là vấn đề tranh cãi rất nhiều trên diễn đàn đấy bác :)

4. junsochun

Thích đã nhận:
    1,161
    Cảm ơn a e nhé ! mình ở ngoại thành Hà Nội , hum nào phải qua bên Hoàng Cầu nhờ mấy cao thủ chỉ giúp mới đc .
    Lòng đỏ trứng sống ah bác , e cũng định làm vậy chỉ sở để vài hum bị mốc hoặc nấm nên chưa dám làm , mà dạo này đang mưa bão , hum nào có nắng mới phơi được đây @@ !

5. junsochun

Thích đã nhận:
    1,161
    bác Tigertran oi ! cho e hoi thêm điều này , nếu trộn trứng gà sống với Cám ba vì thì để đc bao lâu ( nhà e mới có 1 chú mi mộc và khươu thui ) ?

6. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Theo mình bạn mua cám ba vì về cho ăn. Và cho mồi tươi là đc. Bạn làm cám liệu có chất lượng không?, có đảm bảo dinh đưỡng không?? và có thừa chất không???

boyht and junsochun like this.
  7. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    trộn trứng gà sống vào cám để đc bao lâu thì e cũng ko rành, nếu chim ăn nhìu thì hết sớm. vì chưa làm bao h, chỉ nghe ng` ta chỉ thế. e chỉ cho ăn cám ba vì và mồi tươi thôi. cứ mỗi sáng cho 2 con của e mỗi con ăn 4-5 con cào cào or 3-4 con dế. thế mà vẫn sống khỏe mạnh, hót bt bác ạ !

junsochun thích bài này.
  8. Maidungcp

Maidungcp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    cái vụ cám bã này mệt lắm em cũng xem nhiều công thức rồi mà vẫn chưa ổn nhưng theo em thì nếu nuôi chim hót thì chỉ cần 5 lòng đỏ trứng gà ta sống +01 gói ba vì phơi nắng hoặc cho vào sấy khô là ổn bác nên tham khảo các cách khác trong diễn đàn xem sao chúc bác thành công nhé

9. hocvien

hocvien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,643
    Chào cả nhà, hocvien thấy Maidung có cách giống em ý cứ 1 gói 5 trứng rồi phơi nắng cho khô cất chim ăn từ từ. Về phần trứng bạn lấy tròng đỏ, trứng để sống hay chín cũng được. Có 1 số người sợ trứng có bệnh nên người ta luộc lên rồi mới trộn nhưng mình nghĩ trứng sống là tốt và trộn lên có mùi thơm chim ăn rất nhiều. Chúc bạn thành công :)

10. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Các bác nên nhớ cám ba vì khi bỏ ra mà không để cẩn thận đã dễ bị hỏng rồi. Mà các bác còn trộn trứng gà sống rồi phơi khô. có khi là có hại đó ahj. The em các bác dùng cám đơn giản tương mồi tươi nhiều xem có hơn không.??.

11. hocvien

Thích đã nhận:
    1,643
    Ko hu dau minh thu roi nhung 1 bich minh them 2 cai long do ah chim chim thay long. Con thay roi minh dung gao rang cho em no.

12. hocvien

Thích đã nhận:
    1,643
    Chim thay lông mình mới cho ăn như vậy, còn khi xong lông rồi mình chuyển cám mà đâu có dùng luôn đâu? Mỗi lần còn nào thay thì làm 1 bịch tăng cường cào cào thế là xong.

13. thuongvx

thuongvx Member

Thích đã nhận:
    13
    Mấy vụ cám bã này khó như đi chọn chim mộc hồi mới chơi. Cá nhân tôi thì nghĩ thế này.
    Việc đầu tiên mình xác định là chim choi chọi hay chỉ là nghe hót. Nếu chọi thì ko bàn đến vì cao thủ rồi còn chơi hót có một hai con thì nên mua cám ở cửa hàng có uy tín và cho ăn đều+ thêm mồi tươi* ko nên thay đổi cám mà ảnh hưởng đến chim.
    Nếu nhiều chim phải làm cám như tôi thì thường làm( 5l gạo + 2 lạng đậu tương + 1 lạng lạc + 1 lạng tôm hoặc châu chấu khô + 1 túi cám ba vì + 15 hoặc 20 trứng gà lấy lòng đỏ). Lạc, đậu, gạo rang vàng và say vỡ vụn sau đó trộn lại với nhau đem phơi khô hoặc có thể cho vào lò vi sóng quay 1, 2 lần thấy khô là được cho vào hộp đậy kín.
    * Mồi tươi mua châu chấu cho vào tủ đá là ok.