Các bác tư vấn giúp em chòe than mới bắt !

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi auphang, 20/5/11.

1. auphang

auphang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    279
    em mới bắt 1 chú chòe than chắc là chim nuôi non lên vì nó rất dạn người, nhưng thằng bán chim nó không chăm thì phải, giờ tình trạng của em nó là gầy, xù lông! vậy em muốn hỏi là bây giờ nên chăm sóc em nó như thế nào ạ, em đang cho ăn tạm cám bavi nhưng em nó cứ nhằn và vẩy cám ra ngoài có vẻ như không quen ăn thì phải? thi thoảng mới nuốt được 1 hạt. em không biết làm cám thì nên cho ăn loại cám đóng gói nào? bổ xung mồi tươi gì cho mượt lông, chim khỏe ạ!

thêm nữa em cho tắm thì thấy em nó rít rất nhỏ và ngắn, bây giờ mình ép giọng cho nó ntn ạ, chỗ em không có điểm dợt chòe than!

em nuôi lần đầu, mong các bác đọc bài rùi bớt chút thời gian tư vấn giúp em!
    cảm ơn các bác!

2. YETi

YETi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    chào bạn! theo như bạn nói thì chim đang bị thiếu chất và suy thì bạn cần cho nó ăn mồi tươi nhiều vào, trứng kiến, sâu lớn, cào cào... bên cạnh đó vẫn cho ăn cám nhưng mua loại cám chòe như phụng hoàng hay bình dương. Cám thì trộn với sâu tươi cho nó quen dần. Khi chim đã mập ú khỏe mạnh thì hãy nghĩ đến chuyện hót hét nhe bạn. vài lời chia sẻ, có gì đừng buồn nhé. Thân.

auphang thích bài này.
  3. duc hien

duc hien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    537
    mua Avầy cho ăn đi bạn, đừng cho ăn sâu qui nhe, cho nó ăn supper won chim sẽ mập và mau lấy lại sức. khi nào căng lửa thì chuyển sang chế độ tập luyện. vài lời cùng bạn.

auphang thích bài này.
  4. auphang

Thích đã nhận:
    279
    ở hà nội thì mua cám chòe ở đâu vậy bác!

5. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Cửa hàng chim nào cũng có cám tự họ làm để bán : Tìm ở các phố Hoàng Hoa Thám, Lý Thường Kiệt, Tăng Bạt Hổ ...

auphang thích bài này.
  6. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Tốt nhất là bạn nên cho ăn nhiều cào cào non , trùm áo lồng lại , còn cám thì bạn nên mua cám làm sẵn bán ở các tiệm bán chim rồi về bổ xung thêm 10 lòng đỏ trứng gà luộc chín , bóp nhuyễn ( 10 trứng gà / 2 bịch cám ) , bổ xung thêm sâu lớn là ok rồi .......

auphang thích bài này.
  7. auphang

Thích đã nhận:
    279
    em đang cho ăn cào cào non +dế, nhìn em nó đã mượt mà hơn, hót chuyện cả buổi trưa!
    trứng gà luộc chín thì trộn với cám làm sao được ạ!
    em định mua Thuý Tuấn cho ăn được không ạ, em không thấy đâu bán cám bình dương hay avầy cả!
    bác nào biết chỗ bán cám choè uy tín chỉ em với ạ!

8. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    "trứng gà luộc chín thì trộn với cám làm sao được ạ!"

Bạn luộc trứng cho chín rồi lấy lòng đỏ ra , dùng tay bóp là sẽ nhuyễn thôi...........................

Last edited: 24/5/11
    auphang thích bài này.
  9. londtige

londtige New Member

Thích đã nhận:
    0
    NHỜ CÁC BẠN CHÌ GIÁO GIÚP

mính mới vừa đánh được 40 em than đẹp lắm hok bán định để lại thuần hết mong chỉ giáo thank nhiều

10. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Hoàng Hoa Thám với Tăng Bạt Hổ thì rõ ràng là có nhưng Lí Thường Kiệt thì không có hàng chim nào đâu bạn ạ .

11. nguyenhai

nguyenhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    532
    bác ở chỗ nào vĩnh yên thế hôm nào anh mình gặp nhau giap lưu nhỉ tôi cũng ở gần đó cách ko xa. thân

12. auphang

Thích đã nhận:
    279
    em ở gần Quán Tiên, em giờ đang học ở hn bác ạ!
    em tập tọe nuôi 1 2 con cùi bắp thôi ạ!

nhân tiện có bác nào biết cách diệt mạt hiệu quả không ạ, em cho tắm nước muối hàng ngày mà lông con chòe nhà em vẫn dày đặc mạt, buổi tối nó bò kín lông, em định mua thuốc về bôi vào lông, bác nào biết có loại thuốc nào chỉ em với, nhìn em nó bị mạt làm cho gầy gò tội nghiệp quá!

Last edited: 27/5/11
  13. Ngọc_Quyên

Ngọc_Quyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    333
    cám chim nói cho cùng chỉ là thực fẩm để cho chim chống đói khi sống trong lồng thôi bạn à,ko cần cầu kì wá đâu, chòe than thì chỉ cần đậu fọng và trứng gà là dc rôiì, chim ăn vẫn hót rầm rầm, chỉ yếu là cào cào,sâu tươi,liu điu ,tắm táp và chế độ đi dợt thôi

auphang thích bài này.
  14. Brand-new

Brand-new Member

Thích đã nhận:
    6
    Bác phải mua thêm dế về cho nó ăn, sâu quy... cảm thì cho cám chòe chứ đừng cho cám ba vi nghe đã chán tai rồi làm sao chim đẹp được, cho chim tắm hàng ngày nếu nó không quen tắm thì mình tự vẩy nhẹ nước vào người là nó thich ngay mà..... bác cứ cho ăn và tắm như thế trong vòng 2 tháng đảm bảo chim đẹp long lanh ngay. mà cũng nhớ phải vệ sinh lồng hàng ngày, thay nước uống, rửa cóng.....

Last edited: 3/6/11
    auphang thích bài này.
  15. auphang

Thích đã nhận:
    279
    thank bác, em đang cho ăn thúy tuấn và cho tắm, em nó khá ổn rồi! hót chuyện suốt ngày, nhưng mà người nó lắm mạt quá, cho tắm nước muối không đỡ!

16. nguyenhai

nguyenhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    532
    Chào bác tôi thì cách bác không xa đâu tôi ở thôn Yên lạc xã đồng Văn chắc bác biết chỗ đó chứ. hôm nào bác về anh em minh gặp nhau giao lưu nhé. sdt 0979669518. thân

17. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Cái chế độ mà bạn nói là chế độ chăm trong điều kiện khí hậu miền Nam. Nếu ở Bắc mà chăm như vậy con chim sẽ gầy và khô nhanh hơn nữa. Bạn chủ topic có em than đang bị xuống sức. Nếu bạn không thể làm cám được thì ra hàng chim mua mồi làm sẵn về cho em nó ăn, đồng thời bạn cho em nó ăn nhiều dế nhé, hiện tại hạn chế ăn sâu tươi và không ăn sâu khô. Bạn năng cho chim tắm và phơi nắng đều đặn nhé. Nếu ổn thì em nó sẽ khá lên và thay lông sớm hơn kì, sau khi thay lông em nó mới lên căng và đẹp được

---------- Post added at 08:45 AM ---------- Previous post was at 08:40 AM ----------

Trị mạt cho chòe thì đầu tiên là phải vệ sinh lại lồng chim. Bạn ra hàng thuốc thú y mua cái lọ xịt Hantox về. Bạn đánh rửa lồng trại phơi nắng cho khô. Sau đó bạn phun Hantox vào và để trong râm nhé. Còn con chim thì bạn bắt ra lấy Hantox phun vào, không phun thẳng vào mặt hay hậu môn em nó nhé. Sau 02 lần đảm bảo không còn mò hay mát nữa. Sau này bạn phải 02 ngày thay lồng và cho chim tắm, phơi nắng thường xuyên nhé. Vì mò mạt sinh ra là từ phân chim lâu ngày và mồi thiu mốc ở dưới sàn phân. Muốn biết mình nói đúng hay sai mùa ít mồi về, xay nhỏ để chỗ nửa tối nửa sáng, ẩm mốc thì sau 02 tuần cả đống mò trắng tinh :devil:. Chúc bạn sớm có chim đẹp nhé

Last edited: 7/6/11
    auphang thích bài này.
  18. auphang

Thích đã nhận:
    279
    cảm ơn bác phohongtuyet rất nhiều ạ!
    em giờ ngày tắm 1 lần, ăn cám chòe Thúy Tuấn, cho thêm dế và cào cào non mua trên phiên HHT, để em mua tìm mua hantox!
    1 lần nữa cám ơn bác!