Các bác tư vấn giúp

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi vuong2003, 24/6/08.

1. vuong2003

vuong2003 Member

Thích đã nhận:
    12
    Em có con chòe than cach đây khoang tháng dưỡi nó hót rất căng, nhưng khi cho em nó tắm em thấy nó cứ nhổ lông đuôi. Tức mình em em bắt nó ra nhổ sạch lông đuôi nó đi. Đến bây giờ tức sau khoảng thàng dưỡi nó vẫn chư hót lại, chỉ hót chuyện. Hiên tại lông đuôi nó đã mọc lại như cũ, vậy rất mong các bác cho em biết chòe than sau khi thay lông đuôi còn thay lông nào khác nữa không ( lông đầu, lông cánh) Bình thường chòe than thay lông thời gian khoảng bao lâu thi xong ( thời gian thay lông này em có cho ăn thêm cào cào nhiều). Rất mong các bác chỉ giúp

2. thanhtrung

thanhtrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    238
    Lần sau bạn đừng làm thế nhé, trước kia chòe nhà mình bị gãy lông đuôi mình thấy mất thẩm mỹ quá nên mình đã nhổ hết lông đuôi của nó đi -> nó thay lông luôn khoảng 2 tháng...hic..hĩc (tai hại là từ ngày đó nó không bao giờ đánh lông đuôi khi hót)

3. alotrachanh

alotrachanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    sao anh không xà cho nó hết lửa để nó thay lông cho nhanh,chắc nó đang còn thay lông đó

4. KhoaSky

KhoaSky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn làm như vậy chim sẽ bị hoảng lâu có lửa lại lắm,nếu nó chơi lại thì cũng không bằng như trước đâu ,bạn cứ thúc sâu khoảng hai tuần là nó chơi lại thôi

5. rambo_499

rambo_499 Member

Thích đã nhận:
    5
    trước tiên bạn hãy hiểu là Chòe của bạn dứt lông đuôi là do nó đang ở giai đoạn căng quá nên nó mới dứt lông đuôi như vậy. nhiều con căng quá còn tự dứt lông ngực - như vậy thì còn tùy vào (mục dích) của người chơi nữa - vì nếu (chơi hót) thì bạn giảm thành phần của cám xuống và bớt sâu đi tăng cào cào lên - thay lông va tắm nhiều chim sẽ mượt mà đầy đủ lông trở lại - còn nếu ( chơi chiến ) thì nên cho đi dượt và cọ sát với các con khác - tôi nhớ có 1 lần chứng kiến 1 ông nuôi con chòe đuổi được 2 năm cho ăn cám và sâu đều và chăm tốt quá - mấy lần đi qua nhà ông ko thấy đâu nữa - hỏi thì ông ý bảo là bán đi rùi vì (con đấy ngu quá nó cứ dứt hết cả lông đuôi và ngực ) nhìn xấu quá nên bán rẻ rùi - hix.... tiếc thế ko bít - đó là 1 ví dụ - chúc bạn có đc Chòe hay và đẹp nhé

6. nguyễnanhkhoa

nguyễnanhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hehe giống mình quá hồi lúc cho chim tắm bị sẩy chuồng hên là nó bay vào phòng nên bắt nó được mà bắt nó được nhình lại đuôi nó còn có 1 cộng lông ah` rồi 2 ngày sau mình cho no tắm thấy còn có một cộng lông mình ghét quá bắt nó nhổ luôn cộng lông đó luôn ai ngờ nó nhác khi bị sẩy chuồng bây giờ càng nhác hơn nữa mà nín hót luôn rồi mình thúc cho nó ăn sâu và trứng kiến chổ mình ko bán cào cào và dế mới ác chứ rồi khoảng vài ngày sau nó hót nhưng hót nhỏ lắm làm sao để nó hót to bây giờ vẫn còn nhát

7. TLT

TLT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn cứ che nữa lồng, treo ngoài ban công 1 thời gian là nó hót lại thôi (cũng lâu lâu à nha)

8. vuong2003

vuong2003 Member

Thích đã nhận:
    12
    Cám ơn các bác đã giúp em nhé. Em đành phải chờ xem sao

9. anhnam

anhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Chim bị nhổ hết lông đuôi do cố tình hay vô ý, nhất là chích chòe than khi đang hót đều làm chim ngưng hót. Bạn đừng bao giờ làm việc đó thay chim, vô tình bạn đưa chim ở trạng thái bình thường thành chim lâm bệnh thay lông bất thường là điều tối kỵ vô cùng. Lần sau thay vì nhổ bạn chỉ cần cắt ngắn 2/3 đuôi cho chim bỏ tật, tập lại tánh võ sị tự sát thành ca sĩ ham hót.

10. nguyễnanhkhoa

Thích đã nhận:
    2
    vậy à còn chòe lửa cũng vậy hả bạn chỉ cần cắt đuôi 1/3 là nó sẽ hót căng hơn hả

11. luhanh

luhanh Member

Thích đã nhận:
    4
    mình mói mua con than rừng mói trổ vài cái lông denđể biết nó là trống vậy khoảng bao lâu thì nó mói hót được?

12. nguyễnanhkhoa

Thích đã nhận:
    2
    theo mình nghĩ là chắc vài tháng nữa là nó hót đó bạn