Các bác vào cho ý kiến giúp em đôi khuyên

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi duongtm, 3/12/07.

1. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Thằng bạn cho đôi khuyên. Tình hình là em cho 2 con ăn uống tắm giặt giống hệt nhau. Nhưng 1 con thì ăn nhiều sâu hơn, ị ít hơn, uống nước cực kỳ nhiều (1 ngày hơn 1 cóng loại dài ấy). Còn con kia thì ăn cám rất khỏe, trước khi đi làm đổ 2 cóng, về coi như hết sạch, ị đầy cả lồng luôn. Chú kia thì ăn cám ít hơn chút.

Muốn các bác tư vấn xem thế có phải là bình thường không ạ. Em đưa về nhà 3 tuần rồi mà không líu, chỉ hót đối thôi. Với lại, các bác cho ý kiến xem làm thế nào để thuần được khuyên chứ em thấy có người cái là nhảy loạn lên. Nhất là lúc cho cám và thay nước.

Em mới chăm chứ chưa chơi được khuyên, các bác thông cảm ý kiến ý cò giúp em với :applause: :applause: :applause:

2. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    anh duơng hay bọn này chim mộc nếu mộc nó bem thế là đúng đó chim thuộc trời rét còn bem hết hơn cóng cám chứ nói gì mộc nó nhẩy nhiều bem hết 2 cóng là đúng,con nuớc truơớcem cho ăn cám hạt thì nó uống ít chứ cám bột nó bem ác luôn nhưng cũng tiện sẽ thay đuợc cóng nuớc cho sạch nhiều khi còn đầy sinh ra luời thay cóng nuớc

3. Joe66

Joe66 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Có ông bạn chơi khoen bảo đừng cho ăn sâu. Tui phân vân vì chú khoen bổi ở nhà chỉ dám chuối thôi.

4. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Bạn có kinh nghiệm gì về thuần khuyên kiểu như chòe không, tôi không khoái chim mà cứ thấy người là nhảy loạn lên.

Tôi cũng hy vọng là ăn uống như thế là bình thường, chỉ tiếc là con ăn nhiều cám không chịu ăn sâu mấy, sâu bò lổm ngổm dưới đáy lồng nó cũng kệ, chả bù cho chú kia, lấy tay đưa vào ăn hết, lệch cả diều.

Vẫn chưa tắm mấy, hơn 1 tuần rồi mà chủ nhật vừa rồi bỏ cái cóng yểng vào cũng chẳng chịu tắm táp gì. Mình thì lại thích nhìn chim tắm :) :) :)

5. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Thuộc dở bạn ah, bạn tôi nuôi được gần 2 năm rồi.............

6. anh_

anh_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Bạn phải kiên trì thôi. Mình nghĩ nuôi và quên nó đi thì đến một thời điểm tự khắc nó sẽ lứu cho bạn nghe. Kỳ vọng nhiều làm gì cho mệt.

7. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    2 con nhà bác chắc là hai con mộc rồi, mộc thì nuôi một thời gian nó mới líu, không nên nóng vội, còn bác muốn nó dạn người thì bác treo k ở chỗ có nhiều người qua lại ý, để dưới đất càng tốt, nhưng mà nếu con của bác là k già rừng thì nó lâu thuần lắm, có thể nuôi 2,3 năm nó vẫn nhảy, nhưng treo lên nó vẫn líu là ok rồi.

8. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Để dưới đất thì đơn giản quá nhỉ, tôi treo nó ngay cạnh cầu thang, đi lại suốt ngày ấy mà :laughing:

9. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    ko xem trực tiếp khó nói
    Bác xem lại con uống nước nhiều nó ỉa có ướt báo ko
    Chim mùa này bình thường ko thể uống hết 1 cóng nước dài (kể cả mùa hè)
    còn sâu cám là tuỳ nhu cầu thôi ko nên quan tâm, hết thì cho

10. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Phân khô bình thường bác ạ............................

11. khoen xanh

khoen xanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    khoen bạn đã bị như vậy , uống nhiều nc và đi ướt nhem, trị kg dc đâu bạn hãy phóng sinh nếu là chim bổi

12. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Không được bạn ah, bạn tôi có khoảng 20 chú khuyên. Nó bắt tôi lấy 2 con này nó cho là hay nhất nhì chỗ khuyên đấy, chỉ sau có 2 chú khuyên mồi thôi.

Của bạn bè cho, không phóng sinh được. Hơn nữa, phân đi khô bình thường mà bạn

Last edited: 4/12/07
  13. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    hâm đâu mà phóng sinh.chim bình thường phóng sinh làm gì ,mà chim nuôi đã hơn 2 mùa rồi chứ có ít đâu với cả quà tặng âm nhạc không chăm tử tế lại bị mang tiếng là không biết quý trọng nó ý chứ ihihhi vì theo dươngtm đó là những con chim cưng mà

14. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Cám ơn bạn đã hiểu, với lại, đang nhờ nó làm một đống tướng cám chòe :laughing: :laughing: :laughing:

15. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    aha có nguời bạn tốt nhất rồi đó khoôg nuôi đôi khuyên đó đến nơi đến trốn thì thật không phải với nguời bạn đâu nhé ,hay nuoi và cho nguời bạn thấy thành quả của mình họ sẽ cảm thấy thật hạnh phúc cuộc sống thật thi vị quá phải không hihihi nghe mà cảm động quá bởi tôi là nguời co đơn ~___~

16. duoixoe

duoixoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    ở nhà mình cũng có 1 con K dở đi phân vẫn khuôn nhưng lai ướt báo xung quanh, đang hiện tượng đi ỉa đây!!!chán.

17. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Bạn trộn thêm cám Ba Vì vào, với lại cho ăn chuối ít thôi. Con của tôi hôm nào cho ăn quả là biết ngay, ướt nhòe. Trong cám Ba Vì có thuốc chữa đi ngoài

18. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    iùi đừng nhầm phân uớt với đi ỉa thứ nhất giấy báo thấm rất ghê phân hơi ẩm thôi là có thấm báo rồi,thứ 2 đi ỉa khác đi phân ướt ăn cám càng mịn thì phân ướt chuyện thường mà phân rớt xuốgn báo thấm thấy có ít ẩm ,vì cám bột chim uống nuớc nhiều mà nếu cám viên thì khác cái này đã test

19. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Hỏi thăm đôi khuyên của bác dương. Rằng : đã líu chưa. Chim thuộc đang líu ko đổi cám mà tịt lâu vậy là có vấn đề đấy bác à

20. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Chủ nhật tuần trước thấy líu lại rồi anh em ạ, nhưng ngắn và bé quá