cac bac vao day cho vui ne`!

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi linhoni, 25/7/04.

1. linhoni

linhoni Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cha`o mo.i nguoi, biet dc forum nay em vui qua,em ap u y dinh nuoi ca tu lau lam roi, ra hang ca nhon may chu ca be be xinh xinh trong thich oi la thich,
    nhung em co mot van de la phong em rat nho, hoi toi va hoi bi,em lai di suot ngay nen den gio em van chua dam mua,chi so ca k0 chiu dc ma chet thi thuong lam
    cac bac mach cho em voi, em muon nuoi ca o cai be tron tron be be xinh xinh, chi vai con nho nho nhin cho vui mat,
    cac bac giup em voi ah, neu k0 thi chac em cung chi dam ngoi ma thich thoi :wub: :wub: :wub: :wub:
    xin loi cac bac vi vietkey nha em hong k0 danh dc co dau. :unsure:

Chào mọi người, biết được forum này em vui quá, em ấp ủ ý định nuôi cá từ lâu lắm rồi, ra hàng cá nhìn mấy chú cá bé bé xinh xinh trông thích ơi là thích, nhưng em có vấn đề là phòng em rất nhỏ, hơi tối và hơi bí, em lại đi suốt ngày nên đến giờ em vẫn chưa dám mua, chỉ sợ cá không chịu được mà chết thì thương lắm, các bác mách cho em với, em muốn nuôi cá ở cái bể tròn tròn bé bé xinh xinh, chỉ vài con nho nhỏ nhìn cho vui mắt, các bác giúp em với à, nếu kô thì chắc em cũng chỉ dám ngồi mà thích thôi.
    tienbm sửa, bạn gõ phím F9 xong là gõ telex bình thường mà

2. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Ý thích của bạn chắc chắn là thực hiện được, việc phòng tối đâu có ảnh hưởng gì, vì nếu trông cây thủy sinh thì xử dụng ánh sáng đèn, còn bể nhỏ thì có nhièu loại, nếu ở HN bạn có thể ra số 4B Nguyễn Thái Học ngắm mấy cái bể nhỏ bầy trên giá thẳng cửa vào.... hoặc thử chụp hình góc nhỏ của bạn và mô tả mọi người sẽ tư vấn tận tình.

3. wonbin_hq88

wonbin_hq88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    ban hãy nghiệm cưứ kĩ đi mọi người sẽ giúp bạn

4. linhoni

Thích đã nhận:
    2
    hihi cam on moi nguoi, em cung vua xem het be ca o day, dep qua', dep me hon, chua mua cai gi ma em da tuong tuong minh se co mot be ca ruc ro voi nhung chu ca de thuong boi boi trong do,

pho`ng cua em rat bua bon nhung cung co mot goc nho ngay canh cua so k0 lam gi, de be ca o day cung duoc, em muon nuoi loai ca nao ma no boi thanh da k0 tach roi nhau, no chi be be thoi
    co bac nao xem Sakura buoi sang k0, ong ngoai cua Sakura nuoi ca vang trong con nao cung de thuong ah

nuoi ca be tron thi k0 cho de`n vao dc phai k0, be tro`n hay be vuong be nao tot hon, neu em de be ca len mot cai don hoi chong chenh thi co sao k0
    em mau' lam roi nhung tuan nay em ban qua lai chay tui nua nen chua di mua duoc, cam on moi nguoi nhiet tinh tu van cho em, em doc o day cung biet them duoc nhieu dieu moi me :lol:

5. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Cô bé gõ tiếng việt đi nhấn F9 nhá. Ở 4b Nguyễn Thái học có bán mấy bể cá nhỏ của Trung Quốc kích cỡ khoảng 40cm có cả cây trong đó và cá xinh xinh giá cả cũng khá hợp lý

6. phuongnam

phuongnam Active Member

Thích đã nhận:
    4
    :p "linhoni" la thành viên mới hả? đang có dự định nuôi cá sao. nếu muốn mọi người giúp gì thì cử hỏi nhé. vì ở diễn đàn này có nhiều chuyên gia nuôi cá lắm đó. chuc bạn thanh công nhé.

7. linhoni

Thích đã nhận:
    2
    hihi cảm ơn nhìu mọi người nhiệt tình quá làm em vui lắm,em phải cấp tốc cài Vietkey cho các bác dễ đọc nè, hichic tiếc là em đang cháy túi k0 chạy ra ngay cửa hàng mua một đàn cá xinh xinh về khoe các bác
    em hứa là khi nào có sẽ post lên cho các bác xem, các bác đừng cười bể cá em bé là được
    em thấy ở trên chợ Đồng xuân có bán cái loại cá gì be bé béo tròn màu đen có đốm màu xanh trông yêu lắm, nhưng mà mấy con cá chết lại bị chìm xuống dưới đốm xanh chuyển thành màu xám, em chả dám hỏi gì ở đấy k0 mua mà hỏi người ta chửi chết,mấy con cá đó có dữ k0, có nuôi được lâu k0, các bác giúp em àh cảm ơn các bác nhìu nhìu :lol: :lol:

8. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Mình đoán đó là mún bình tích, màu nền xanh đen lấp lánh, béo tròn ục ịch, có loại ở vùng mũi màu đỏ tươi trông rất hay. Tương đối dễ nuôi, lành lắm, không cắn phá ai bao giờ, bơi ở tất cả các tầng nước, rẻ tiền (trong SGN là 2 ngàn/em nhỏ và 5 ngàn/em lớn) . Nhưng nếu bị nấm bệnh thì nhanh "củ tỏi" lắm, khó lòng chữa trị kịp vì bệnh phát tán rất nhanh, nên bạn phải chú ý giữ nước trong bể luôn sạch nhé .

9. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Mấy em bình tích trông ngộ nghĩnh dễ thương lắm, có nhiều màu lắm. Đen, đỏ, vàng, trắng, lốm đốm như chó đốm,... nuôi dễ hiền lành. ở chợ Mơ bán loại màu trắng khá to, trông xa lại tưởng củ tỏi biết bơi :D :D

10. sat_thu_hongkong

sat_thu_hongkong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    hic hic, biết bạn tả như vậy hi vọng đúng là Bình Tích thì tốt. Đừng phải là Da báo nhé. Da báo cũng tròn tròn, nhỏ nhỏ có chấm xanh trên người, thân đen hay thả vào chậu bán trên chợ Đồng Xuân. Ặc ặc, chưa thấy bác nuôi rong nào dám thả bọn này vào bể

11. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Bác không biết là bác Hoà nuôi cá da báo để ăn ốc à??? Trong bể rong nhà bác Hoà có nhiều ốc sên lắm, bọn da báo lại khoái ăn trứng ốc và ốc sên. Bọn da báo này cũng phá cây nhiệt tình phết, chúng để lại những lỗ tròn hoặc hình trái tim trên lá cây

12. wonbin_hq88

wonbin_hq88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    em chẳng thấy chúng ăn ốc gì cả toàn thấy cóc mới nhái trong bế ăn lá cây thôi ah` :ph34r:

13. sat_thu_hongkong

sat_thu_hongkong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    đúng, da báo ăn ốc đấy, chắc bác Hoà hết ốc nên nó ăn tạm lá cây kakaka :ioi:

14. linhoni

Thích đã nhận:
    2
    cái con em hỏi chắc là cá da báo đấy vì em thấy nó trên chợ đồng xuân mà, có vẻ k0 ai thích con đấy nhỉ, mà bac nào giải thích hộ em sao cái con này chết lại chìm xuống dưới, hay là nó ngủ, lúc đấy cái đốm trên người biến thành màu xám ahf
    nhưng có màu khác thì em thích hơn màu xanh đấy, để em thử nuôi loại này đầu tiên nhé xem có ddc k0
    ah cái con ốc sên của bác nào đấy trông ngộ quá, nhưng mà em ghét ốc sên lắm, trông chúng nó cứ ngu ngu kiểu gì í
    có bể bác nào thả rùa k0 ah, em thấy rùa cũng dễ thương lắm :lol:

15. vio_tran

vio_tran ^_^ HELLO Vio !!

Thích đã nhận:
    40
    Da báo hay ù lị , thuộc giống cá nóc và là loại chỉ ăn đồ sống , thịt tươi , không ăn thức ăn viên hay rau cải bao giờ , đó là lý do tại sao con lớn có răng và cắn khá đau đấy . Lúc trước Vio có nuôi và từng bị một con to bằng 2 ngón cái gặm một phát quá mạng , hết hồn giựt tay lên và cu cậu cứ thế theo ngón tay của mình văng ra khỏi bể . Giận quá cho xuống cống luôn ! Biết sao được chắc tại bỏ đói hơi bị lâu ! :p .

Loại này lúc đụng tới nó , nó tự vệ bằng cách phình trướng bụng lên và nổi lên mặt nước , dùng ngón tay đẩy nó xuống nó vẫn cứ trồi lên
    Nói chung nuôi cá da beo này cũng vui !

Thường thì cá chết đều nổi lên mặt nước , chẳng thấy con nào chết chìm cả . Màu sắc của cá tùy thuộc vào môi trường sống của nó . Da báo cũng vậy , khi sống nơi có nhiều ánh sáng thì nó có màu xanh , và khi sống ở nơi ít ánh sáng thì màu trở nên nhợt nhạt . Và cũng là lý do tại sao có con có màu hơi xám xám và có con màu xanh sáng và xanh đậm . Màu da đó chúng có thể thay đổi trong vài giờ .

16. tuantranduc

tuantranduc New Member

Thích đã nhận:
    0
    em đang nuoi 1 con da bao nhưng bà chủ quán báo nó có ăn thức ăn viên mà(em nuôi đc 2 ngày rồi)vậy tóm lại là nó có ăn thức ăn viên ko ạ