các bác vào giuúp đỡ em về họa mi môc với

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi datananh, 7/5/14.

1. datananh

datananh Member

Thích đã nhận:
    11
    Em có một con mi mộc em nuôi được 1tháng lồng rồi mà nó chỉ hót vài mỏ buổi sáng thôi còn đâu toàn hót chuyện .các bác cho em hỏi làm thế nào cho nó hót sổng nhiều được ạ.em nuôi có mỗi một minh nó thôi.mong các bác chi giáo cho em chút kinh nghiệm .em xin cám ơn các bác

2. adxichlo

adxichlo Member

Thích đã nhận:
    12
    e xem lại cách nuôi xem nó ăn uống thế nào đi phân ra sao nếu ăn uống tốt đi phân đẹp lông lá đẹp mồi châu chấu đầy đủ mà nó vẫn vậy thì kiếm em khác đi bạn nhiều khi gặp e nặng mỏ ít hót còn không nữa thì gặp em tố chất hèn nên chỉ dám hót chuyện lí nhí thôi bản up hình e nó lên xem thử

datananh thích bài này.
  3. datananh

datananh Member

Thích đã nhận:
    11
    Em cám ơn bác .em không có châu chấu nên ngày nào em cũng đào giun cho nó ăn có dc không ạ.mà con này em suy mái là nó hót to lắm .em cho hót đấu với file mp3 thì nó đấu ác lắm còn để tự nó hót thì nó không hót là sao ạ.cho nên ngày nào em cũng sùy mái và cho hót đấu với điên thoại có sao không ạ .em mới chơi nên không biết gi mong các bác giúp đỡ

4. Luca brasi

Luca brasi Member

Thích đã nhận:
    65
    Mi mộc nếu bạn nuôi 1 năm mà nó ít hót thì bạn mới nên xem lại vấn đề có nên nuôi nó tiếp hay không, mới nuôi 1 tháng nó hót được là tốt rồi bạn à. Nó dám hót đấu với mp3 chứng tỏ nó cũng có bản lĩnh đấy. Xùy mái không nên làm thường xuyên, không tốt, nhanh nhờn. Giun không nên cho ăn thường xuyên, lâu lâu cho ăn 1 con thôi, hoặc không cho ăn cũng được. Không có châu chấu thì mua dế cho nó ăn bạn à. Nếu k có cả dế nữa thì tập cho nó ăn thịt bò tái, hoặc làm cám tốt tốt là cũng điếc tai rồi. Nuôi 1 mình (độc thung) cũng tốt, xác định qua mùa lông thì mới tính tiếp bạn ạ.

hoamivip and chimbochao like this.
  5. adxichlo

adxichlo Member

Thích đã nhận:
    12
    những ý của luca brasi đều đúng đó bạn vấn đề là con chim của bạn mới quá nên chưa có lửa thôi bạn ráng lên

6. datananh

datananh Member

Thích đã nhận:
    11
    Vâng em cám ơn các bác .chim của em còn nhát quá không thì em up ảnh lên để nhờ các bác đánh giá giúp .mà con này của em để tự nó hót thì nó hót giọng ngắn lắm nên em cứ phải bật file cho nó hót đấu thì nó mới hót được giọng dài các bác ạ.các bác cho em hỏi giờ phải làm thế nào để nó tự hót giọng dài được ạ

7. Luca brasi

Luca brasi Member

Thích đã nhận:
    65
    Chim căng và thuần tương đối nó sẽ hót dài bạn à (đó là lý do bạn cần thời gian), khi chim chưa đứng lồng thì chưa thể đặt nhiều yêu cầu ở nó. Nếu bạn chỉ hay hát trong nhà tắm thì liệu bạn có thể hát tự nhiên như thế trên sân khấu hay không? Cần có thời gian để bạn làm quen với sân khấu, con chim cũng tuơng tự như vậy thôi. Nếu có điều kiện bạn cho nó đi cội (1-2 lần/tuần), việc này giúp nó nhanh thuần và học giọng từ những con khác. Điều cần nhất đối với con chim của bạn bây giờ là chế độ ăn, nghỉ hợp lý, vị trí đặt lồng tốt, tắm nắng, nước đều đặn (hàng ngày thì càng tốt, đừng quá 3 ngày không tắm)... Còn nhiều điều hay, bạn nên tự tìm hiểu ở các bài viết trên diễn đàn. Chúc bạn sớm có được chú chim như mong muốn.

8. datananh

datananh Member

Thích đã nhận:
    11
    Vâng em cám ơn các bác đã cho em kinh nghiệm quý báu.con này là con đầu tay nen em sẽ chăm sóc tốt