các bác vô đây ! rất có ích !!!

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi linhtp272, 19/2/06.

1. linhtp272

linhtp272 New Member

Thích đã nhận:
    355
    Theo kinh nghiệm em tích lũy được nước tắm cho chim các bác nên cho 1 chút muối (muối tinh hoặc muối ăn cũng được) chú ý là chỉ 1 nhúm muối thôi nhá,tắm xong cho chim suởi nắng hong cho lông khô !bằng cách này có thể giúp con chim có thể loại trừ được một số loại rận mạt có hại cho chim !!:x :x

2. hoacomayvcu

hoacomayvcu New Member

Thích đã nhận:
    11
    Chính xác,chính xác!
    Em giơ cả hai tay đồng ý với bác luôn.Mà hình như bác nào chơi Chim mà chẳng sử dụng cách này.

3. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,790
    ngoài ra vắt chanh, củ sả vào nước cho chim tắm cũng rất tốt! à quên là bài này cũng có đăng rồi!!

4. ut9

ut9 New Member

Thích đã nhận:
    6
    Cho em hỏi tí nhé các bạn. Nếu mỗi lần tắm cho chim thì bỏ ít muối hay chanh vào liệu lông chim có bị giảm độ bóng vốn có của nó không vậy? Chỉ thỉnh thoảng 3 tuần hay 1 tháng em mới làm theo kiểu đấy.
    Nhưng em xin trình bày thêm một ít kinh nghiệm là nếu muốn cho chim không bị mạt, rận rệp, chúng ta phải chuẩn bị một cái lồng thật sạch sẽ, tức là lồng này là lồng trơn, chưa đánh vẹc ni, sau khi mua về, phơi cho khô, chà giấy nhám rồi đánh vẹc ni, sau đó cất để giành để chứa chim tạm thời. Chim sau khi tắm nước có pha ít muối sẽ cho sang lồng này ở tạm, còn lồng của nó sẽ được xịt thuốc muỗi tất cả mọi nơi trong lồng, cầu chim đứng, sau đó đem phơi nắng 3 ngày rồi lầy khăn khô sạch lau lại lồng, còn áo lồng thì cũng vậy, nên ngâm nước nóng có pha ít xà phòng, sau 1 tiềng thì sả lại bằng nước sạch rồi đem phơi nắng. sau đó cho chim vào trở lại thì chắc chắn là tốt, chứ nếu không chỉ tắm chim mà không chú ý khâu vệ sinh lồng, áo lồng thì coi như không có hiệu quả.
    Các bạn khác có ý kiến gì thì cho em học hỏi thêm.
    Cám ơn các bạn.

5. hoacomayvcu

hoacomayvcu New Member

Thích đã nhận:
    11
    Các bác kinh nghiệm nuôi Chim thâm hậu quá.Khâm phục,khâm phục em sẽ ghi nhận hết các ý kiến của các bác.Hi vọng em sẽ nuôi thành công một vài con để đem đi khoe bạn bè .hi hi

6. ut9

ut9 New Member

Thích đã nhận:
    6
    @hoacomayvcu: bạn nói hơi quá lời rồi, mình không phải là cao thủ đâu, vì trước mình có rất nhiều các cao thủ khác nữa đó. Riêng loại chim Khứu này thì mình đã chơi từ hồi còn đi học cấp 3 nên mình cũng có hơi khá kinh nghiệm về loại này, mình sẳn sàng thọ giáo cùng tất cả những ai có cùng đam mê về loại này đó. Bạn biết không chơi chim thì có rất nhiều điều thú vị lắm, nhưng nó đòi hỏi phải có quá trình nghiên cứu rất nhiều thời gian. Không biết là bạn có biết không nữa, nhưng mình cho bạn một bí quyết bất di bất dịch đó là: "PHẢI CÓ SỰ ĐAM MÊ VÀ LÒNG KIÊN NHẪN".

Thân chào

7. dhongphuc

dhongphuc New Member

Thích đã nhận:
    41
    Cho em tham gia nhé.
    Anh em đừng có cho muối hay bất cứ thứ gì vào nước tắm cho chim trừ khi việc đó nhằm mục đích chữa bệnh. Ngày xưa em cũng tưởng như các bác nhưng mà sai hết. Cho mấy thứ đó vào ít nhiều sẽ để lại hậu quả cho chim. Nếu dùng trong thời gian dài thì nguy to.
    Muốn con chim khỏe rất đơn giản: lồng chim luôn sạch sẽ không hôi bẩn, chim được tắm thường xuyên, 2-3 ngày 1 lần còn dọn vs chuồng hàng ngày.... đảm bảo ok

8. Bạch Đề

Bạch Đề New Member

Thích đã nhận:
    440
    Phải tôi cũng không dùng muối hay chanh bao giờ

Ở Việt Nam tôi tắm cho chim cở 1 giờ trưa. Mỗi ngày lồng thì dọn sạch nếu có thời gian cho tăm mỗi ngày chim sạch mước đẹp. Ngày xưa và cũng gần đây tôi nuôi con Chào Mào dưới bụng trắng bóc đó là được tắm nhiều. Ngày xưa có anh bạn cũng nuôi CHào Mào nhưng ít cho tắm lông bị sau và chim nhìn xằng xù. Khi tắm quen rồi mấy anh chim thấy nước là đòi lao vào chuồn tắm của nó liền. Mùa đông thì trừ khi ngày ấm. Nhưng Saigon thì vô tư. eheheh tôi về lúc nào cũng đổ mồ hôi.

Bạch Đề thân chào

9. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,790
    :D các bác có thời gian ngày nào cũng tắm, em thì đi làm tối mắt tối mũi, cả tuần mới dọn lồng chim được 2 lần, nửa tháng mới cho chim tắm được 2-3 lần, mùa nồm ở HAN, lười cho tắm thì nhiều con mạt rận và những côn trùng có cánh lắm lắm. Giải pháp tiệt trùng là lựa chọn duy nhất của bọn em. Thèm được ở nhà tắm chim, chăm chim lắm lắm nhưng mà thời gian cống hiến vẫn còn ít quá :D

10. ut9

ut9 New Member

Thích đã nhận:
    6
    @dhongphuc & @Bachde^: Các bác nói như vậy thì chỉ đúng phần nào đó thôi. Các bác nghĩ xem, nếu nuôi chim chọi, thi đấu mà tắm hằng ngày thì củi lửa đâu nữa mà thi đấu.
    Đây là kinh nghiệm nho nhỏ sau thời gian ngắn 16 năm chơi chim của em.
    Các bác hãy cho em biết ý kiến của các bác để em học hỏi thêm.
    Kính chào!

11. Bạch Đề

Bạch Đề New Member

Thích đã nhận:
    440
    ahahhaha nói vậy là bạn đúng rồi đấy.

Xin lỗi trước là đổi 89 90 tôi bất đầu nuôi, tôi chỉ nuôi Chào Mào Vanh Khuyên và một con Khướu. Phần đông là Chào Mào, bác nói đây là chim chọi tôi chơi Chào Mào thì không chọi mà chỉ để hót đấu cho chim cân mà thôi. Phần đông chim nuôi thuần khá rồi thì đều thích tắm. Chim tắmm được sạch thì mới đẹp hót hay hơn. Chào Mào chọi chỉ kê hai lồng gần nhau. Không như Mi va Choe Than bỏ thông lồng đấu cho tới chảy mấu tróc lông đầu.
    Xin lỗi là tôi không chơi chim chọi kiểu này. Thú thật gần đây tôi về Vietnam có ghé hội Chòe Than ở Đà Nẵng mấy chú Chòe ở đó ai cũng đêm tới cho tắm rồi cho ăn cào cào và treo cho hót và ở đây cũng cho chọi ăn tiền. Nếu tôi còn ở Đà Nẵng tôi cũng thích Chòe Than lắm. Nhưng cũng không thích chọi kiểu này thú thật chứ nếu nuôi con chim lông mược đẹp tướng ta gọn gàn hót líu hay thì chỉ để ngắm. Còn tùy có người lại thích chơi kiể khác cho nên tùy vào loại chim mà nói. Ở miền Trung người ta chơi Chào Mào nhiều lắm.

Bạch Đề

12. hoamimai

hoamimai New Member

Thích đã nhận:
    6
    các bác cứ vẽ .sạch sẽ quá chưa chắc chim đã hay. theo tôi chăm chut cho ăn cho uống cẩn thận là được

13. le_a75

le_a75 New Member

Thích đã nhận:
    7
    Khổ lắm bác ah, nuôi chim ai mà không chăm chút phần ăn uống, nhưng đang hót, bị rận mạt nó cắn cho thì còn tâm trí đâu nữa mà hót. mình có con lửa chiến lắm nhưng dạo này bị mạt nên chơi k sướng, nhìn nó thấy xót hết cả ruột nhưng mình thì phải đi làm cả ngày, không có thời gian vệ sinh nên chỉ có cách nào hạ gục nhanh, tiêu diệt gọn là khả thi thôi. Các bác ai còn cách gì khác thì vui lòng chia sẻ nha. Thks

14. ThaiBao

ThaiBao New Member

Thích đã nhận:
    41
    chim mà ko tắm thì sẻ ko thể đẹp = con chim dc tắm thường suyên vì ngoài tự nhiên chim đẹp dc là nhờ tắm và thân nhiệt của chim vào mùa nóng khá cao fai tắm rửa để mát mẻ thậm chí ko dc tắm chúng sẻ chết vì nóng cháu đả từng chết 1 con sáo vì trong 1 tháng nó ko dc tắm h sáo của cháu ngày nào củng tắm trừ hôm nào lạnh

15. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Tôi thường cho tắm khoảng 2 ngày 1 lần, không dùng muối gi hết. Thường thì trong tự nhiên chim có tắm muối đâu. Hơn nữa, cũng giống như các bác tắm biển xong, bao giờ cũng phải tráng nước ngọt. Nếu bác tắm chim bằng nước muối, tôi nghĩ là lông nó sẽ bết lại không mượt. Hơn nữa, muối dính vào da chim càng làm cho nó khó chịu hơn. Sả thì vô tư (nhưng tôi cũng chưa thử :))

Đây là tôi suy từ người ra, không biết chim thế nào =))

Còn lồng thì nếu các bác không cho nó ăn hoa quả ỉa phân ướt thì chẳng có vấn đề gì. Cứ khô là được. Phải đến 6 tháng nay tôi có rửa lồng đâu, chỉ rửa tấm đáy lồng vẩy khô rồi lắp lại thôi

16. Monowar

Monowar New Member

Thích đã nhận:
    6
    hehe.cái này thằng em cũng đc biết qua sách dạy nuôi chim rồi............

17. anhngoc

anhngoc Họa mi ký sự

Thích đã nhận:
    1,162
    Trích dẫn bài viết của ut9
    @dhongphuc & @Bachde^: Các bác nói như vậy thì chỉ đúng phần nào đó thôi. Các bác nghĩ xem, nếu nuôi chim chọi, thi đấu mà tắm hằng ngày thì củi lửa đâu nữa mà thi đấu.
    Đây là kinh nghiệm nho nhỏ sau thời gian ngắn 16 năm chơi chim của em.
    Các bác hãy cho em biết ý kiến của các bác để em học hỏi thêm.
    Kính chào!

Chim chọi cho tắm không có ảnh hưởng gì hết. Ngày xưa khi chơi HM chọi nhiều người có quan niệm trong ủ chặt áo lồng, để chim chỗ tối, ít tắm, ít dọn lồng. Thực tế đã chứng minh đây là cách chơi không đúng. Hiện giờ những người chơi chim chọi giỏi đều cho chim tắm hàng ngày, phơi nắng và sống ở nơi đầy đủ ánh sáng khô, thoáng. Việc cho chim chọi tắm làm giảm lửa thật ra không phải là không đúng nhưng chỉ không cho chim tắm 1-2 ngày trước khi chọi thôi. (Điều này làm con chim cảm thấy cáu kỉnh hơn!! có lẽ vì nó bẩn nên cáu hơn) còn nếu như không cho chim tắm thì nó sẽ không thể căng mà có lửa được.
    Về vấn đề sử dụng muối hay chanh. Thường thì 1 tháng cũng có thể làm một lần. Nhưng nếu như cho tắm, dọn lồng hàng ngày, lồng được sơn sạch, phơi nắng mỗi tuần thì làm sao có rận mạt được. Vì thế nên cũng không cần thiết lắm.