Các bác xem có giống cá Rồng không

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi TyBa, 7/9/07.

1. TyBa

TyBa Active Member

Thích đã nhận:
    0
    [IMGO]http://aycu25.webshots.com/image/25944/2000294628473145823_rs.jpg[/IMGO]

Họ: Cá mơn Osteoglssidae

Bộ: Cá trích Clupeiformes

Mô tả:Cá có thân thon dài và dẹt bên, có một đôi râu mõn dài, vẩy to, vây ngực dài, vây lưng và vây hậu môn nằm về phía sau, cá con thể đạt tới chiều dài 90 cm, trọng lượng 7, 2 kg.

Sinh học: Chưa có tài liệu nào nghiệm cứu về sinh học của đối tượng này. Chỉ có một số quan sát về sinh sản được H.M.Smith (1945) nêu lên khi nghiên cứu cá mẫu ở Thái Lan là trưng cá có kích thước to và sống lượng ít, được ấp trong miệng cá mẹ.

Nơi sống và sinh thái:Cá thường sống ở các sông suối nước chảy mạnh, một số ngư dân cho rắng cá thường trú ẩn trong hang hốc.

Phân bố: Việt Nam: Đồng Nai (sông La Ngà, Trị An, Cây Gáo, Tây Ninh (Dầu Tiếng: Sông Sài Gòn).

Thế giới: Thái Lan, Indonesia (Bocnêo, Sumatơra).

Giá trị sử dụng: Đây là một loài có giá trị độc đáo về mặt khoa học.

Tình trạng:
    Đây là loài cá rất hiếm, theo các ngư dân cho biết loài cá này trước đây thỉnh thoảng đánh bắt được nhưng hiện nay hầu như không gặp nữa. Có thể xem như ở mức E. Mức đe dọa: Bậc E.

Đề nghị biện pháp bảo vệ:
    Hiện nay chưa có biện pháp nào để bảo vệ. đề nhị nên có biện pháp cấm đánh bắt triệt để loài cá này. Ngoài ra cấm phá hoại vùng sinh thái vì ở vùng Sông Đồng Nai đánh cá bằng nổ mìn

2. Cudum

Cudum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Thanh long (Green Arowana) đó bạn !!!!!!!!!!!!!!!!!!

3. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    đây chính xác là cá rồng đó bạn. ở việt nam còn gọi là cá Mơn.

4. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    con này đúng là ngân long,em tưởng nó xuất thân từ châu mĩ chứ ai dè ở việt nam cũng có à,ko bít Vn còn cá rồng gì nữa ko,hổm rày đọc báo thấy vườn quốc gia cát tiên thấy cá rồng,ko bít là thanh long hay quá bối nhỉ,thường thì mấy em này người ta phải nhập

5. sontruong_vn18

sontruong_vn18 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Haha, ko biết bạn phamvuthien có nuôi hay biết gì về cá rồng ko chứ chắc chắn con này ko fải ngân long bạn ạh

6. mecacanhhn

mecacanhhn New Member

Thích đã nhận:
    0
    ĐÚng đó con này đâu phải Ngân Long đâu bạn. đúng như ban Cudum đó đây là Thanh Long đó bạn phamvuthien à.

7. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Đây là cá thanh long-mẫu chụp ở sông Đồng Nai ( đã nhiều lần được đăng báo )-thông tin này cho chúng ta niềm hi vọng về việc nuôi và nhân giống cá rồng ở miền nam ( xin lưu ý cá có thể dài tới 90 cm)...nếu được các đại gia quan tâm-trại cá rồng như ở malai, inddo...chẳng bao lâu sẽ có ở VN !

8. TyBa

TyBa Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Loài cá rồng Scleropages formosus là ví dụ điển hình nhất đã nhiều năm nay loài này không còn được tìm thấy trong tự nhiên . Tuy nhiên ngày 4/2/2003 và ngày 10/10/2003 vừa qua chúng tôi trong một lần khảo sát và điều tra đã tìm thấy một đàn khá lớn với số lượng lên đến hàng chục con tại Lâm trường Mã Đà thuộc tỉnh Đồng Nai và vườn quốc gia Cát tiên tại những vùng thượng nguồn.

KHÔNG BIẾT ĐẾN BÂY GIỜ CÒN CÓ CON NÀO NỮA KHÔNG

9. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    sorry ,nói lộn con này là thanh long ,đúng là trông gà hoá cuốc(hôm bữa hình chưa kịp ra em phán lun,chờ pót lâu quá,thấy cái đầu là nói lun ngân long,ngân long mình dài vây kì trên và dưới đi từ lưng ra và sau lỗ hậu môn xuống dưới đuôi,cá dài tới 1.2m,ngoài thiên nhiên và 8 tấc trong hồ,các bác thấy có sai chỗ nào ko,em mới đăng bán giùm ông chú con ngân long 48 cm ngoài kia kìa,có gì sorry mấy ai đọc bài em rùi hỉu nhầm nhé)

Last edited: 11/9/07
  10. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Nói thật nhé, đây là thông tin do các bác nghiên cứu VN nhà mình đưa lên, chưa được kiểm chứng, không có mẫu vật thậm chí cũng chả chụp được tấm hình nào, để tin được thì chắc hơi khó.

11. Blue_Dragon

Blue_Dragon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Dù sao cũng mong là thông tin có thật để anh em ta được nhờ

12. Duc ca rong

Duc ca rong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Thanh Long 100%

Bác nào nhận xét là ngân long thì cần kiểm tra lại mắt hoặc kiến thức về cá rồng.Nếu do mắt bác kém thì sẽ đc thông cảm còn nếu do kiến thức về cá rồng kém thì cần học hỏi nhiều,đầu tiên là cách phân biệt các loại cá rồng đã.:laughing: :laughing: :laughing: :laughing: =)) =))

13. Blue_Dragon

Blue_Dragon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chắc là bác đành nhầm ký tự thôi mà có gì đâu mà căng thẳng thế nhỉ

14. mê cá rồng

mê cá rồng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Con này nhìn rất giống thanh long , nhưng dài đến 90 cm thì hay wa !ở VN mình nó còn tồn tại nghe thật mừng chứng tỏ nước mình cũng là nơi ngọa hổ tàng long hehehehehe............!mình rất wan tâm theo dõi thông tin này trên báo đài có lẽ anh em mình trên dây nên giúp đỡ bảo vệ no nếu có điều kiện .thân chào anh em.

15. taidaubmt

taidaubmt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    nhìn sao giống cá khô quá dậy trời?nhưng cũng thấy đẹp chắc là thanh long rồi

16. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Xin được hỏi thăm bạn Tyba: Bạn đã dùng chữ " chúng tôi", nếu vậy có phải Bạn cũng ở trong đoàn khảo sát này không? nếu có thì thay mặt những bạn yêu cá rồng rất muốn được nghe Bạn kể thêm về chuyện đị đó !!!
    Xin cám ơn Bạn trước !!!:applause:

17. sangvan86

sangvan86 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trời tội nghiệp wa chắc e nó bị ướp xác hay sao mà tôi thế..............

18. TyBa

TyBa Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Trời ơi bạn Lanngoclan lại vặn tôi rui ,từ "chúng tôi "trong đoạn trên là trích nguyên văn từ bài viết của đoàn khảo sát cách đây 4 năm . Nếu có được vinh hạnh là 1 người trong đoàn KS thì chắc giờ nay tôi sẽ có rất nhiều khinh nghiệm về cá rồng để chia sẻ với bạn đấy

19. cafesôngtrăng

cafesôngtrăng Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    10
  20. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Em cũng mất một ít thời gian gần cả năm đi khảo sát cá ở vùng này, dù chưa thấy được mặt nó nhưng đi tới đâu cũng nhe bà con dân tộc, các anh kiểm lâm và những người làm đú xác nhận là nó có tồn tại (ít nhất là một năm trước đó), ban đầu cũng hy vọng nhưng đi riết rồi đâm thất vọng.:(