Các bác xem con khướu mới bắt của em nhé!

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi namkts, 24/3/11.

1. namkts

namkts Member

Thích đã nhận:
    10
    Hôm nay em đi bắt khướu. Chủ quán là người cao tuổi lại sống một mình nên đã để lại cho em con khướu này. Em mua ở quán nhưng ông chủ thấy em nhiệt tình lại được người quen giới thiệu nên đưa em vào nhà xem chim, con này chủ quán nuôi. Thấy bảo nó hót bắt cô trói cột rõ và múa đuôi + cánh hay nhất trong số 5 con khướu nhà chủ quán. Ở quán có 1 em 2 móng trắng hót được " Bắt cô trói cột" nhưng lại không múa được, chỉ múa đuôi thôi nên không phải hiếm. Nên em chọn em này. Chim rất thuần,cho thức ăn tự ra mổ. Nhưng mà từ lúc bắt về em nó chưa động vào tí cám nào. Chắc là lạ lồng. Các bác đánh giá giúp em con khướu này nhé.

2. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Chú khướu của bác mỏ lớn, cổ liền đầu, vai hẹp, chân bé, yếm nhỏ, mắt ko dữ...... Thuộc dạng chim trầm tính, ít hiếu động ( nằm cầu nhiều hơn là nghịch ) Khả năng cũng chăm hót nhưng chất giọng ko hay và hót ít giọng. Tiếc là Ko có hình bộ đuôi và hình chụp ngang ( chụp dọc theo cầu đậu, từ phía cóng nước hoặc cóng thức ăn đến ) đê xem kĩ hơn phần hậu của chim. Em đoán thế có gì ko vừa ý bác đừng giận nhé, bác nuôi rùi phản hồi xem em đoán đúng được bao nhiêu phần trăm nhé.

3. con_chim_non

con_chim_non Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Béo trục béo tròn thích mắt thật. Con K nhà em thì phá lồng kinh khủng nhẩy nhót thì khỏi bàn . Vì phá lồng quá nên chuyển biên chế sang lồng sắt, chấp nhận hi sinh bộ móng ( nhẩy trong lồng sắt thì phải vậy thui). Nhưng em này hót hay lém nên ko có ý định bán bao h, ko lo mất móng mất giá hehe

namkts thích bài này.
  4. namkts

namkts Member

Thích đã nhận:
    10
    Khướu của mình rất hay nhảy nhót. Mùa này thời tiết lạnh nên chỉ hót 2 tiếng vào buổi sáng.. CÒn lại trong ngày hót rất ít. Mình đang up file nó hót bắt cô trói cột lên mạng để các bạn tham khảo xem đúng ko? có gì hẹn các bạn sau.

5. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Trước đây mình chon nuôi khướu vì nghe nói nó siêng hót. Sau thấy nhiều con hót không hay, khi hót có nhiều âm thanh chối tai nên thôi không nuôi. Một hôm nghe thấy có con khướu hót rất hay không có tạp âm với âm thanh hoang dã nên mình lại tiếp tục tìm nuôi khướu (nhưng bắt đầu chọn giọng hót hay, phong phú và không tạp âm). Mình không quan trọng về điệu bộ hay dị hình hoặc cái âm mà người ta suy diễn là "khổ-khổ"...Cứ nghe âm thanh trong, vang, rộn rã, giàu giai điệu là ok. Nhưng đa số khướu hót không hay!!! (kể cả vài chú mà người ta đã pót lên diễn đàn nói là hot hay, hot "bắt cô trói cột"...).Mãi sau mình mới chọn đươc e này. Hót tuy chưa thật phong phú về giai điệu lại có những tiếng mà người ta nói là "khổ khổ" nhưng thấy hài lòng vì âm thanh nghe trong , vang, không tạp âm, giàu sức sống, hoang sơ và đảo giọng tốt. Vì vậy tuy giờ chỗ treo lồng hơi bí nhưng bán thì tiếc sợ không tìm lại được 1 e như thế nên vẫn gắng nuôi. Hôm nay trước khi cho nó tắm tranh thủ chụp vài kiểu ảnh khoe ae:

Last edited: 28/3/11
  6. namkts

namkts Member

Thích đã nhận:
    10
    To namquoc:Bác ở đâu vậy chim của bác chắc hót được nhiều giọng lắm. Chim của em thì được mỗi giọng gà gáy là chuẩn nhất. Không biết bác đã nghe khướu gáy tiếng gà bao giờ chưa, nó cũng hót được bắt cô trói cột nữa. Bác cho em địa chỉ hoặc số đt ae giao lưu khướu nhé.

7. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Nó hót khá đặc biệt đổ giọng như yến rất hay. Chim này chân màu sáng , móng đều sáng màu cả. Không cao cầu, hót múa vùa phải không quá xù cánh!

8. namkts

namkts Member

Thích đã nhận:
    10
    phudrc thích bài này.
  9. DucHieuHouse

DucHieuHouse Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Chú khướu của bác mỏ lớn, cổ liền đầu, vai hẹp, chân bé, yếm nhỏ, mắt ko dữ...... Thuộc dạng chim trầm tính, ít hiếu động ( nằm cầu nhiều hơn là nghịch ) Khả năng cũng chăm hót nhưng chất giọng ko hay và hót ít giọng. Tiếc là Ko có hình bộ đuôi và hình chụp ngang ( chụp dọc theo cầu đậu, từ phía cóng nước hoặc cóng thức ăn đến ) đê xem kĩ hơn phần hậu của chim. Em đoán thế có gì ko vừa ý bác đừng giận nhé, bác nuôi rùi phản hồi xem em đoán đúng được bao nhiêu phần trăm nhé.

NhatChiMai thích bài này.
  10. HoHoHa

HoHoHa New Member

Thích đã nhận:
    0
    Trong file ghi âm chú K của bác Namkkts hót đơn điệu quá. Ko bít giá bác mua về thế nào, nhưng xem ra bác kỳ vọng vào e nó quá. Co điều kiện e sẽ về dưới Ngoại thu clip con K bạc má nhà đang nuôi up lên giao lưu cùng bác sau.

11. namkts

namkts Member

Thích đã nhận:
    10
    Cảm ơn bác. Nếu bác có con hót được bắt cô trói cột hay hơn thì up lên nhé, rất mong clip của bác. Thấy các bác tìm file hót bắt cô trói cột nên e cố gắng ghi âm đúng lúc nó hót giọng đó, dù sao mình cũng chẳng kì vọng vào khướu nhiều. Nhà có con my hay rồi nên khướu chỉ là phụ thôi.

12. hehehesodang

hehehesodang Active Member

Thích đã nhận:
    42
  13. xuân hải na

xuân hải na Well-Known Member

Thích đã nhận:
    737
  14. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Ối rời ơi...down hì hục về nghe thất vọng luôn, hót bắt cô trói cột gì mà chán thế k biết!!!

15. lethanhdong

lethanhdong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Con này múa đẹp tuy nhiên bác nên tập thêm giọng cho nó, nó hót có vẽ không được vang cho lắm, con này chơi thì được nhưng mang đi chiến chắc ko nổi

NhatChiMai thích bài này.
  16. dokhuyen_dinh

dokhuyen_dinh Active Member

Thích đã nhận:
    37
    theo em thì con của bác Nam chơi được đấy ạ,dáng vẻ đẹp,lì lợm lắm đó chứ,chắc là nhớ chủ cũ nên ban đầu nó mới thế đấy bác ạ.