Các bác xem giúp hộ em chú CM này là trống hay mái (bổi mới mua)

Thảo luận trong 'Chào mào của thành viên' bắt đầu bởi duongduc, 5/12/10.

1. duongduc

duongduc Member

Thích đã nhận:
    37
    Hôm trước em cũng đã nhờ bác xem giúp em 1 con, con đó bây giờ khá ổn rồi ạ. Vừa rồi em mới bắt thêm 1 con nữa, để 2 con cách mặt nhau (1 con ở trên tầng 3, 1 con em để tầng 1); nhưng con mới về thì không thấy nó hót hét gì cả, cùng lắm nó which lên được 1 tiếng rồi lại im. Em nghi là con mái quá nên nhờ các bác xem hộ. Có gì em còn biết đường mua 1 chú trống khác (Em cũng thích cái loại mau mỏ các bác ạ). Về 2 con CM thì đến bây giờ em đã thuần tương đối rồi à (hình như con đầu tiên được 2 tuần; con sau - em chụp ảnh ở dưới đó ạ thì được 3 ngày); em lại gần cho ăn hoặc cầm lồng trên tay, ngồi gần chim không nhảy nhót toán loạn mà đứng im ngó nghiêng hoặc nhìn thôi.
    Các bác xem giúp em với nhé, có gì cho em xin mấy ý kiến đóng góp để hoàn thiện nghề chơi.
    Cảm ơn các bác đã dành chút thời gian ngó qua.

DÂN KO CHUYÊN thích bài này.
  2. cugayvinhlong

cugayvinhlong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    706
    con này máy rùi bác ơi , em thấy trên diễn đàn mấy cao thũ bảo là con nào mà về nhà cứ ngó qua ngó lại không nhảy là con máy đó , em mới chơi nên không có nhiều kinh nghiệm có gì không dúng xin bác và các cao thủ bỏ qua .

duongduc thích bài này.
  3. cung

cung Active Member

Thích đã nhận:
    30
    Bạn đợi 1 thời gian nữa cho tĩnh chim rồi nghe giọng thử ra sao, lúc đó trống hay mái sẽ rõ thôi. Nếu nhìn hình thì theo mình thấy tấm thứ 3 hắn hơi...nữ tính. hee.

duongduc thích bài này.
  4. ÂuSìGòn

ÂuSìGòn Active Member

Thích đã nhận:
    74
    đầu nhỏ, mào ngắn, gáy hình như không có lông tơ, đuôi và thân đứng chữ V , mình nghĩ sơ sơ chắc là mái.

5. buicongchuyen

buicongchuyen Member

Thích đã nhận:
    34
    nghe giọng đi bạn quýt quì quýt là mái..Hình chụp mờ quá, chụp phần quan trọng ko chụp..

6. thachhue

thachhue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    139
    con nay 100% mái rồi bạn ạ.vì mặt rất thư sinh, chim ngực nhỏ, đầu và mỏ thẳng đường.má trắng nhọn về phía mỏ thì 90% là mái rồi bạn ạ.

duongduc thích bài này.
  7. ken_vill

ken_vill Well-Known Member

Thích đã nhận:
    637
    em này nhìn nữ tính quá nếu ko là mái thì cũng là gay hiiiiiiiiiiiii bác tậu em khác đi thay thế là vừa

ÂuSìGòn and duongduc like this.
  8. duongduc

duongduc Member

Thích đã nhận:
    37
    Cảm ơn các Bác, vậy em này chắc là mái rồi ạ. Hôm em đi bắt, đầu + thân nó xù lên, nhìn tưởng trống nên em mới bắt ai dè rơi vào đúng 5% xui xẻo theo cách các bác hướng dẫn chọn trống mái. Để em đi bắt chú khác rồi có gì nhờ các bác xem lại hộ em ạ. Cảm ơn các bác đã quan tâm, giúp đỡ.
    Có vấn đề em cũng muốn hỏi các bác luôn à, cách tập cho chào mào ăn ớt thì như thế nào à hay là cứ cho vào là nó tự ăn. Hoặc nếu cắt ớt cho chào mào ăn thì em thấy có 2 ý kiến:
    - Có ý kiến thì hướng dẫn là cắt làm 4 cánh để nguyên hột rồi cho vào giá để hoa quả, nếu chào mào cảm thấy thèm ăn thì nó ăn còn không thì thôi (ý kiến này nói là chủ yếu là nó ăn hột ớt)
    - Ý kiến khác thì hướng dẫn em là sắt (cắt) nhỏ như hạt lựu - tức là cắt như mình hay ăn cùng với cơm, phở, bỏ hột rồi cho vào cóng cám cho chào mào ăn.
    2 ý kiến này thì ý kiến nào là chính xác khi cho con bổi ăn, hoặc giả sử cả 2 ý kiến đều không đúng thì mong các bác hướng dẫn em với ạ.
    Mong các bác giúp đỡ, em xin cảm ơn lần nữa.

9. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Theo kinh nghiệm nuôi của mình thì càng con nhanh thuần thì đa phần là con không được hay, những con mộc mới về trông thấy người bay loạn xạ khi thuần rồi thì giọng nó mới hay...
    Còn về chào mào trống hay mái thì khó nói lắm chúng giống hệt như nhau, lại còn mái,trống đều hót cả...nên chẳng biết đâu mà nần, đôi khi nuôi mái cũng rất hay đấy chứ nhiều con còn wit hơn cả trống>>> Bạn cứ giữ lại mà nuôi ...

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:19 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:10 PM ----------

he he ! giờ mới nhìn kỹ ảnh >> Chim đẹp lắm có khi vừa về đến nhà nên nó sợ chư hót đấy con này khả năng là trống con ngất trời....

DÂN KO CHUYÊN and duongduc like this.
  10. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Mái thì giữ lại để xùy trống vậy. Đằng nào cũng mua roài

duongduc thích bài này.
  11. nguyenvuhiep

nguyenvuhiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    theo em mã mái nhưng phải ra dọng mới chuẩn được phải tự tin chứ bác :D nhưng em khoái ép bổi má trắng lên hơn dễ thuần nhanh học dọng trống mái biết liền à

duongduc thích bài này.
  12. hansonca

hansonca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    la chim trong day bac ah, nhin thay cai dau canh dai nhu vay chi co the la trong thoi !

duongduc thích bài này.
  13. luanptc

luanptc Member

Thích đã nhận:
    14
    Bạn cứ nuôi đi chim bổi mới bắt về mà đòi như chim thuộc thì đỉnh quá, trong thời gian đầu chim bổi bao giờ cũng vậy chỉ hót 1 vài tiếng thôi , nó còn hãi . Chúc bạn nuôi thành công và được giọng chim hay

duongduc thích bài này.
  14. duongduc

duongduc Member

Thích đã nhận:
    37
    Theo như ý kiến của các bác, em đã kiểm tra em nó rồi à. Em đếm lông đuôi thấy có 9 cái tồn tại + 2 cái lông vừa bị rớt = 11 cái; em kiểm tra đốm lưỡi thì em này không có đốm (chấm) ở lưỡi đâm ra mới phân vân. Nhà em thì hơi nhỏ + bây giờ tiền lồng đắt hơn tiền chim >>> nên em mới tính sao nuôi 2 con trống cho hợp lý, chứ nếu có điều kiện thì em cũng bắt 1 chú mái để thúc trống.
    Cảm ơn các các đã quan tâm, đóng góp cho em hoàn thiện nghề chơi. Mong rằng tiếp tục sẽ nhận được sự quan tâm của các bác.

15. DÂN KO CHUYÊN

DÂN KO CHUYÊN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    nghe giọng đi bạn ơi. Mấy cái đó là hên xuôi ko ah. Ko có cái nào chính xác đâu. Nghe giọng nó là chắc nhất. Cố gắng giữ lại nghe giọng là chắc nhất. Chú nhà mình lúc trước xem thì biểu hiện trống mái lẫn lộn.. Nhưng bây giờ thì mình chắc chắn chú ấy là trống 100%. Do đó, giữ lại nghe giọng thế nào đã quyết định. Mở mấy cái clip chào mào trong diễm đàn mình cho nó nghe rồi xem giọng nó thế nào. Khi đó quyết định vẫn chưa muộn mà..Chúc bạn may mắn...

16. cugayvinhlong

cugayvinhlong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    706
    bữa hôm em đi lựa chào mào bổi ở cửa hàng ở đường thống nhất , tphcm ấy ở chỗ đó có cả trăm em đâu biết lựa em nào đâu sau đó cũng mai có 1 chú biết nuôi chào mào ở gần đó đem 1 em môi mới nôi lại mấy em trong lồng thấy em ngoài lạ mặt là kêu âm lên thế là em cùng ông chú quan sát và lựa đươc 2 em (vì chim nhiều quá nên không bắt bằng tay được phải dùng nước xịt vào em nó mới bắt được ) sau đó em bỏ em nó vào lồng và treo ra xa để em nó khô lông tí nghe mấy chú trong lòng kêu là chú ta ra giong biết ngay trống máy . còn không khi đi lựa chim bạn đem theo file mp3 về mấy chú chào mào o nhà hay trên diễn đàn theo sau do mở lên nghe thử em nào trả lời thì bắt ngay em đó . em có tí kinh nghiêm chia sẽ có gì không đúng các cao thủ bỏ qua cho ah .

17. Mr.Jimmy

Mr.Jimmy Member

Thích đã nhận:
    12
    nhìn con ẻm này ái ái . thực sự cụ đừng trách chứ em nhìn kok ưa 1 điểm gì . nhất là cái mặt nó nhìn hãm kinh :(

18. phuduc

phuduc Member

Thích đã nhận:
    13
    80% la mái rùi bác ơi.10% la trống còn 10% còn lại la les