Các bác xem giúp thằng khuyên mộc em mới tậu !

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi tuanhd, 12/6/08.

1. tuanhd

tuanhd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác xem tướng nó hộ em cái.

2. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    bạn chụp hình nhỏ quá , nhưng mình nhìn thì thấy chú này nhiều khả năng là chim bánh tẻ . cái đuôi của nó hơi nhỏ , đến luc chim căng thì trông kô có "hậu" . Bạn nên chụp cái ảnh to ra thì sẽ dễ nhìn hơn , chứ nhìn thế này khó quá

3. vanhkhuyen1983

vanhkhuyen1983 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    hình nhỏ quá.. con chim lông xám->>chim già đang nuôi con( nếu không nhầm vì nhỏ hình quá), vai to, mỏ dầy, duôi dày,cổ ngắn-> chậm líu nhưng líu thì giọng to. Chân nó cũng cao, nếu cái vai nhỏ thì con này đẹp... hình nhỏ quá đau cả mắt

4. Trinhducdung

Trinhducdung New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hình hơi nhỏ, tuy nhiên con khuyên của bạn cũng rất đẹp. chúc mừng bạn đã tậu được chú khuyên ưng ý.

5. Hai.phateco

Hai.phateco Active Member

Thích đã nhận:
    9
    Bạn thử xem nó có mép vàng không nếu có mép còn vàng thì khả năng chim bánh tẻ. Loại này nuôi phải một mùa mới hót líu được. Nhưng khá dễ thuần. Con này của bạn có mắt khá đẹp nhưng mình hơn ngắn

6. tuanhd

tuanhd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bác ! Không hiểu sao hình của em to lắm mà vào đây nó lại nhỏ đi thế này. Đúng là rất khó nhìn. Chim này em mua người ta cũng bảo là chim bánh tẻ. Họ bảo nuôi chim này nhanh "lên" chim. E cũng chẳng hiểu thế nào. Phiền các bác giải thích giúp.

7. Minh Tuấn

Minh Tuấn New Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào mọi người. Tôi muốn làm quen với các bạn có cùng sở thcíh nuối chim khuyên. Tôi mong sẽ được mọi người chia sẻ kinh nghiệm và giúp tôi gải đáp những thắc mắc. Hiện tôi mới nuôi 1 con khuyên mộc được 4 tháng. Tôi có đọc một số tài liệu nói rằng chim mộc rất nhanh thuần chỉ trong 1 tháng nhưng chim của tôi đến bây giờ vẫn cứ lao đầu vào lồng khi tiếp xúc gần người đến mức toạc cả đầu. Vậy tôi muốn hỏi làm thế nào để khắc phục tình trạng này và giúp cho con chim nhanh thuần hơn. Khi tôi mua cám ngoài hàng chủ CH có nói : "bây giờ đến 90% người nuôi đều dùng cám Trung Quốc" tôi cũng mua 1 gói 500g về cho ăn thử.Theo mọi người nuôi cám Trung Quốc có lợi và có hại gì cho Khuyên. Mong sớm nhận được góp ý của các bạn. Cám ơn nhiều!

Nhà tôi hiện nuôi 3 lồng chim khuyên có cần thiết phải treo cách xa cho chúng không nhìn thấy mặt nhau không? Nếu treo gần nhau chim có hót và líu không? Mong anh em sớm gửi câu trả lời cho tôi. Cam ơn nhiều!

Last edited by a moderator: 16/6/08
  8. Black_Rose

Black_Rose Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn chụo hình bé quá nên chảng nhìn thấy rõ lắm nhưng mình nhận xét thấy con này dáng đẹp đấy . Có mỗi bộ lông hơi bị xuống màu thì phải

9. tuanhd

tuanhd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    to Minh Tuấn: Bạn cùng tên với mình nè. Sáng nay mình vừa thả một chú chim cũng chỉ vì nuôi 2 tháng rồi mà chẳng thèm thuần. Cứ đâm lồng đến toạc cả đầu. Nhìn thương quá nên thả ra. Chim bánh tẻ hay chim non mới nhanh thuần chứ chim mộc già thì khó thuần lắm. Vả lại cũng tùy vào từng con.
    Về vấn đề cám trung quốc thì theo ý kiến của riêng mình thì không hay lắm(Vấn đề này được bàn bạc nhiều rồi, bạn nên tìm lại những bài cũ đọc đi) Tự làm cám cũng thú vị lắm mà cho ăn cũng yên tâm hơn.
    Treo lồng khuyên khoảng cách thế nào là hợp lý thì xin nhờ các cao thủ cho ý kiến ạ. Nhà em chật nên treo gần nhau hết.

Em xin hỏi thêm thế này ạh. Con chim của em tự nhiên bị xưng 1 cục như đầu tăm ở chân. Nguyên nhân là do đâu vậy ạh ? Cách chữa thế nào ? Ai có kinh nghiệm chỉ em với

Last edited by a moderator: 16/6/08
  10. khuyentrangmo

khuyentrangmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    chim phi là con chim phá nếu bạn mới chơi chim sẽ nhanh nản với nó ( nếu bạn có 1 em thuộc rồi thì không sao chứ không có càng chán hơn ) theo mình thả đi hoặc không thi bạn cho chú chim đó xuống đất phủ 1 /3 áo lồng để chỗ đông người qua lại che nóc để chim không tật ,cho chim ăn ít thôi thường thì để chim ăn đến trưa ta cho ăn 1 bữa nữa , chịu khó cho chim ăn nhiều sâu cầm tay hoặc lấy nhíp gắp vào cóng chim dù nhảy nhưng cũng sẽ nhanh thuần hơn .
    chim bị sưng 1 là do muỗi đốt 2 là do kiến cắn 3 là do vệ sinh lồng kém 4 là do chỗ treo ẩm thấp dễ sinh bệnh cho chim ,5 là cho chim ăn quá nóng cũng dễ lên nốt , cách trị cho chim tắm nước muối pha loãng hoặc bắt chim ra rửa nước chè tươi đặc chim sẽ dễ se vết thương hoặc bôi thuốc mỡ , tắm cho chim đầy đủ đều và vệ sinh lồng chim sẽ không bị bệnh nữa .

11. carmen

carmen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Công nhận bác chụp hình nhỏ thật:eek:. em thấy chú này không được đẹp cho lắm, nhưng cứ thử nuôi lên xem sao, biết đâu được lại là quái tướng.

12. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    he he bẫy chim khuyên vào tháng 10 được nhiều con chim căng hơn là bẫy vào thời gian này (toàn chim non chưa thay lông )

13. thichchoichim

thichchoichim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    con chim của anh là con chim lứa, ko phải là khuyên già nên.....................

14. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    tất cả các vấn đề bạn hỏi đều có trong diễn đàn này rồi, chẳng có j xa lạ cả, còn cám tàu cũng nói rất nhiều rồi, mà bạn chưa thể nuôi khuyên mộc 4 tháng ăn cám tầu được đâu. chơi khuyên phải đúc kết kinh nghiệm cùng năm tháng chứ ko thể ăn sổi được đâu. nếu thấy con khuyên đó khó chơi quá thì thả đi.
    to tuanhd: con của bạn chậm mỏ, chim thường quá, nuôi cho vui cũng được nhưng tôi nghĩ ko có khả năng đấu đá j cả.

15. tuanhd

tuanhd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác kaia292 nói làm em nản quá. Có lẽ thả nó ra vậy....

16. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    ah đấy chỉ là nhận định của em thôi, may ra thì đúng thôi, nếu nó mau mỏ thì bác cứ giữ mà nuôi. thực ra tôi cũng hay nói linh tinh bác đừng để ý.

17. tuanhd

tuanhd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Lúc nào em up lại ảnh cho nó to to ra các bác xem lại giúp em cái. Con này của em chuyện ác lắm rồi nhưng chưa líu. Ko biết thế nào.

18. pHONgDJ_Pro

pHONgDJ_Pro Active Member

Thích đã nhận:
    25
    con này thì tôi thấy có vẻ người hơi ngắn so với mấy chú tôi đang nuôi (Khuyên Xanh) nhưng nói về góc độ chơi chim thì chơi con này sẽ nhanh nản (Không fải là hàng độc) mà con này chậm líu. Em có quen 1 ông có con Xanh 3 mùa rồi nhưng hỏi bán ông ấy không bán ức chế quá. Con này thì líu đừng hỏi, nó có thể chơi cả ngày đến khi nào tắt đèn đi ngủ thì thôi hôm nào em Record giọng của nó cho các bác nghe thì đừng hỏi.