Các bác xem hộ em con Sơn ca non này là Đực hay Mái với.

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi dragon999, 18/4/08.

1. dragon999

dragon999 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Hôm qua em mới mua 1 chú Sơn ca non dưới chợ Mơ. Xem bài viết chọn Sơn ca của các bác đã post em bắt ra 3 em thì chọn được 1 em có nhiều lông ở lườn hơn 2 chú còn lại, còn xem Tu thì em thấy như nhau, ko phân biệt được. Em chụp ảnh nhưng ko được rõ lắm. Các bác cố xem giúp em với.
    Bác nào có kinh nghiệm chọn Sơn ca non thì bảo cho em với. Tiện thể cho em hỏi là màu lông sơn ca non thì nên chọn con sáng màu hay đậm màu. Con em bắt hqua lông hơi đậm.
    Em mới nuôi sơn ca lần đầu tiên nên ko biết cách thay Cát, phân cho lồng sơn ca như thế nào với. Cóng ăn, cóng uống thì dùng loại thủy tinh như chim Mi hả các Bác?
    Tks các bác đã quan tâm, giúp đỡ!

Các bác ơi, gửi ảnh vào bài ntn ma em vào phần chèn ảnh mà làm ko được vậy. Các bác chỉ cho em với.

Last edited by a moderator: 18/4/08
  2. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Trong link dưới có hướng dẫn rất nhiều cách để gửi hình, bạn tham khảo và chọn cách thích hợp nhất nhé.

Tin học với aqua

ancaraven thích bài này.
  3. dragon999

Thích đã nhận:
    35
    Các bác xem giúp hộ em con Sơn ca non nay là Đực hay mái nhé. Tks các bác nhiều.

Last edited by a moderator: 21/4/08
  4. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Bạn mua SC non bao nhiêu tiền đó, cửa hàng còn nhiều không? Những chú ngon lành chắc bạn chọn hết rồi nhỉ, theo mình biết thì SC non không chọn theo cách nhìn lông ở lườn đâu, cách đỏ chỉ chọn chim đuổi thôi.

5. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    Sơn ca non mà bạn chọn thế thì khó lắm. Nói chung nuôi SC non lên bạn phải nuôi 4-5 con, sau này may mắn thì được 2-3 con đực. Chứ nuôi 1-2 con thì nếu phải mái thì phí cả công lại phải bắt đầu lại (hơi mệt đấy). SC non bây giờ họ bán khoảng 150ngàn/con có phải không? Nhưng bây giờ chỉ có toàn SC Huế thôi.
    Cóng nước uống thì bạn nên dùng cóng thủy tinh to dài cong 1 đầu. Cóng móc bên ngoài còn đầu nhỏ thò vào bên trong để chim uống nước. Cóng thức ăn thì nên dùng cóng thủy tinh cho mi ấy vì dùng cóng thủy tinh thức ăn có hết thì mình biết ngay.
    Cát cho vào lồng thì nên dùng cát vàng đổ bê tông, lựa sỏi to bỏ đi. Cuối tuần lấy cái rá inox sàng cát cũ trong lồng bỏ phân và cát to đi, cát nhỏ sử dụng lại vẫn tốt.

6. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Một bạn khác có nick là chim viet cũng gửi PM hỏi mình, xin gửi lên đây để các bạn cùng xem và hỗ trợ

7. dragon999

Thích đã nhận:
    35
    Cám ơn các Bác. Em pots lại ảnh vì ảnh cũ em thay đổi lại đường dẫn nên die hết link rồi. các bác xem hộ em nhé. Tks các bác.

ancaraven thích bài này.
  8. huy31101984

huy31101984 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    cái lồng đẹp lắm nhưng nó để nhốt những chú đã căng thì đẹp hơn

9. dammechim

Thích đã nhận:
    72
    Cái lồng này trông quen quen, hình như là bạn mua của đôi vợ chồng bán lồng trên HHT (chỗ dốc rửa xe và bên cạnh lá quán nước) đúng không? Bạn mua bao nhiêu đấy, hình như là mới mua thì phải vì mấy hôm nọ còn thấy bày ra bán. Bạn nhốt tạm vào lồng nào đi, còn lồng này thì chịu khó ủ dầu máy khâu cho đẹp rồi mới cho chim vào và bạn để cái nấm cao quá chú chim đó không dám lên đâu.

10. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    con đó chắc chắn đực roài đó bạn, nhưng cái lồng đó thì k thích hợp để nuôi chim non đâu!

11. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    to xxxbopy: cái hình bé tí tẹo mà cũng phán được là đực, cái cơ à. Ông này dạo này mắt tinh nhỉ, hôm nào rảnh đi chọn cho anh một chú nhé.

12. DucYen81

DucYen81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    706
    bác XXXbopy tài thật!
    E chỉ lựa bằng cách nghe tiếng kêu đòi ăn kết hợp với chách đi đứng còn nhìn hình thì E chỉ chớp chớp con mắt chứ ko nói được tiếng nào ..:( :( :( ...!!!

13. dragon999

Thích đã nhận:
    35
    Em mua con này ở cửa hàng lúc thấy đã mổ được cám rồi. Về cho cám ướt và cám khô thấy mổ hết cám ướt là mổ cám khô luôn. Mỗi tội nuôi non kiểu này nó ko đc thuần lắm các bác ạ. E thấy nó giẫy lắm, chắc phải nuôi từ lúc lông măng vẫn còn phải đút thì mới thuần đứng đc các bác nhỉ. E đang chán vì nó giẫy quá, bác nào thích thì e nhượng lại cho.

14. dammechim

Thích đã nhận:
    72
    Bạn bán bao nhiêu k để anh em còn biết? Mà nhà bạn ở phố nào đấy, nếu có ý định lấy thì xem có tiện đường rẽ qua để lấy cho tiện.

15. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    Hic, hỏi toàn câu khó, bó tay. Anh em có thể hỏi con bổi này đực hay mái thì có thể nhiều người trả lời được, chứ hỏi sơn ca non có trả lời thì cũng như thầy bói mù xem voi thôi, khó quá hè.
    Trường hợp xem trực tiếp và mang kính lúp đi soi kỹ càng thì cũng có thể 50/50.
    Lồng của Dragon999 cao bao nhiêu m mà khủng thị hoảng thế?

16. dragon999

Thích đã nhận:
    35
    Lồng của em cao 1,5m chưa kể móc bác Dinh Tran Huu ạ.

17. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Nếu vậy thi đừng có nuôi chim non hay chim bổi làm gì mà chọn con thuần hẳn rồi mà nuôi vì sơn ca dù mình có nuôi từ lúc vẫn đang nằm trong ổ thì lớn lên một chút là nó lai giẫy, nhảy như chim bổi thôi. Nhưng con đó là con chim đẹp đấy con đực 100% kiên trì tý đi giữ lại mà nuôi. Nhìn mặt mũi sáng sủa thế là có tương lai đấy. Tóm lại con này giữ chơi được

18. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    tiếng kêu đồi ăn như thế nào thì là chim trống vậy bạn
    Long à, con non của anh lành như gà, thả trong nhà đi lại rất tự nhiên. đi làm anh còn mang đến cơ quan thả trên bàn làm việc nữa...
    Em thử xem trong miệng nó có nhiều chấm đen không nữa nhé. nếu nhiều, 3-5 chấm trở lên thì có lẽ là đực đấy. Sơn ca non muốn dạn người thì phải gần nó thường xuyên em ạ , ít nhất là vài tháng để nó nhận rõ mặt chủ đã

19. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Sơn ca ma bạn thả được như gà cơ hả hay nhỉ? Thế nó có hót không hả bạn? Có vừa bay vừa hót như ngoài thiên nhiên không?:confused::confused::confused: