Các Bác xem thử bể của em nhé!

Thảo luận trong 'La hán của thành viên' bắt đầu bởi tuandv, 5/2/06.

1. tuandv

tuandv Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Bể này em có cách đây 2 năm rồi! Nghe chừng đến giờ vẫn chưa bị lỗi "mốt" đâu nhỉ!:) Em chơi nhiều loại cá rồi, mấy con này em mới tậu đấy! Các Bác xem có rõ con gì không?[​IMG]

2. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Điều quan trọng là thiết kế bệ và bể phù hợp với đồ nội thất của căn phòng, xem hình chụp của bufa.. thì ngon đấy chứ

3. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Theo em nhìn thấy thì trong hồ này có các thành viên sau: 1 Kim Long Úc + 1 La Hán + 1 Sấu Mỏ Vịt. Nhưng bể của bác mà con Kim Long nó lớn lên thì . . . . hơi bị thiếu đất bác nhỉ.

4. tuandv

tuandv Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Úi trời ơi! Con này là Kim Long Hồng Vỹ đó. Để em pót lại coi cho kỹ hơn nhe![​IMG]

5. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Trời, xin lỗi bác, em bị "loạn thị" không nhìn thấy rõ. Sorry...sory......s...o...r...r...y.

6. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Codai thấy bể của bạn rất hạp với nội thất . Chỉ có điều codai rất ái ngại cho quyển sách trên nắp bể . Codai sợ nó té xuống bể cá thì .....:D :D :D :D

7. tuandv

tuandv Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Hì hì! Bác Codai đúng là có "nghề" nên quan sát kỹ quá! Em để như vậy cho nó thoáng khí cho bể trong trường hợp mất điện, phía trên mặt nước có đặt lưới tránh cho cá nhảy ra ngoài . Năm ngoái em bị "mất" 1 con KL to gấp 4-5 lần con này vì lý do "mất điện". Nuôi 1 năm rưỡi rồi mà nó died..."của đau con sót " lắm! Bây giờ đâm ra cẩn thận...kiểu ông già. :D

Last edited: 6/2/06
  8. light

light Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo mình thấy có lẽ phòng của bạn nhiều đồ đạc quá nên bể cá chưa có nổi,nếu nó được đặt ở một vị trí nào gọn gàng hơn thì ok .
    Mấy con này mà lớn thì chắc phang nhau nhiệt tình đấy ^_^

9. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bể của bác hoành tráng quá,sao bác không chơi hồ thủy sinh đi,

10. Duyfish

Duyfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy sao bác ko khoét mấy lổ trên nắp đậy bể,để vậy nhìn nguy hiểm wa.

11. tuandv

tuandv Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Ha ha ha`...! Thưa bác phamhoang! Bể thủy sinh em cũng có luôn, cũng nằm trong căn phòng này :D:D:D . Nhưng gần năm rồi chưa setup lại nên dâu có dám post hình lên. Nhà em còn có cả bể non bộ ngoài sân cũng có cá. Nhiều khi khách đến nhà cũng "hãi" :D

Bac duyfish: Bể của em đã có khoảng hơn chục lỗ thông hơi rồi, nhưng khi mất điện cá vẫn died như thường. Cũng có thể là do lần trước nuôi "đông" những con "khủng long" quá, những 5 "em". Nhỏ nhất là đôi hồng kép có bằng...cái bàn tay thôi! :D

Bác linght: em là mê nhất món "sắm đồ" đấy! Nhà không đến nỗi chật mà kín luôn không "hở" ra chỗ nào! Muốn bỏ bớt đi nhưng khi xem xét thì chẳng thấy có cái gì "thừa ra"...:D:D:D .

12. Duyfish

Thích đã nhận:
    0
    nhà bác cũng khá giả dữ ha.Có con kim long hồng vĩ nằm kế bên 1 tủ rượu ngoại toàn hàng xịn ko ha(em thấy chai XO kia).hihi

13. tuandv

tuandv Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác Duyfish nói thế làm em xấu hổ wa. Có gì đâu mà xịn,. Đúng là cũng có nhiều rựou thật nhưng vì chủ nhân uống rượu kém wa nên bị thành "hàng tồn". Hy vọng dịp nào có buổi gặp mặt anh em của 4rum mình để em "góp vui" vài chai! :D:D :D

14. trantankhoa

trantankhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Chào anh buffalo2005,

Công nhận 1 điều là cái hồ của anh đẹp quá, những nẹp gỗ đó anh mua cùng lúc với cái kệ bên dưới hay sao mà nó tiệp màu đẹp quá chời à. Em hỏi anh vì cũng định làm nẹp gỗ cho cái hồ mới :blushing:

Còn chuyện cá nhảy lên do nóng, em nghĩ còn một nguyên nhân khác nữa :D Đó là khi em xem HTV4, có nói về họ cá rồng ở Châu Mỹ, nó có tập tính là nhảy lên khỏi mặt nước để đớp mồi đó, nhìn kinh hoàng nhưng đẹp lắm (nhảy cao hơn nửa mét mà :blushing: ) Chương trình đó tên là Weird Animals. Sao anh ko dùng một cái hộp nhựa hoặc chặt cây đũa ra chêm vào cho an toàn hơn.

Còn một đều em théc méc nữa là những viền xám ở hồ đó là anh dán keo để che gì lại vậy :blushing:

15. han han

han han Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nhìn hồ của bác em "thèm" quá đi mất. Chưa kể con kim long bên trong

16. tuandv

tuandv Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào bác Tratankhoa!
    Cái bể này là mình thiết kế sơ bộ, có tính toán tổng thể từ trước cùng với tủ rượu và đi đặt làm. ( nghề của mình là làm nội thất mà) Cũng chỉ có thể coi là "phù hợp " chứ chưa phải là đẹp lắm.
    Phía trên mặt bể mình có cắt kính, khoan lỗ thoát khí nên cá không thể nhảy ra được và cũng không sợ rơi vật gì vào bể.
    Phía trước bể có dán đề can để che đèn, máy sủi, thanh giằng bể. Bên phải là hệ thông lọc bằng than+san hô+bông lọc đó. Kiểu lọc này dành cho những người "lười" :). Quan trọng là ít phải thay nước hơn và mình không phải dọn "phưn" cho cá nữa :).
    To: Han han
    Mình chơi cá cũng hơn 3 năm rồi, ngày đầu tiên thấy cá đĩa 500k/đôi đã "hãi" không dám mua. Dần dần chơi từ thấp đén cao tốn khối tiền rồi đấy! Cũng nên chơi như thế cho có kinh nghiệm và kéo dài hơn "cái sự sung sướng" của mình. ;)

17. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bác sao bác không post hết hình những cái hồ mà bác có ,mình muốn xem những cái hồ đó lắm,

18. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Mình muốn hỏi các bạn cách bày biện và một số mẹo để mình nuôi cá la hán. có cần trang trí gì nhiều không.

19. Duyfish

Thích đã nhận:
    0
    Nuôi La Hán ko cần bày biện chi nhiều chỉ cần: 1 máy lọc tốt ,1 cái phông nền đẹp là dc,ngoài ra nếu dư dã thì bác mua thêm 1 bộ đèn nữa là đủ

20. tuandv

tuandv Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Bể rong của mình(90x50x45) setup 1 năm nay rồi nên xấu lắm , lại còn chắp vá nữa nên không dám cho ai xem.:). Trên 4rum anh em trưng bày nhiều bể nhỏ mà đẹp quá, bể của mình tương đối rộng vậy mà "trông chẳng ra thể thống" gì cả .Cũng muốn làm lại bể nhưng bận quá không có thời gian để làm, thuê người làm thì mất "sướng". Có lẽ phải rất lâu nữa mình mới có thể làm lại bể. Hẹn một ngày nào đó có dịp trình diễn, so tài bể với anh em.:D (Mình đã copy rất nhiều hình mẫu bể của các pro rồi, trên cơ sở đó sau này sẽ rút kinh nghiệm để setup bể).
    Đây là bể xi măng ở sân ngoài trời, thả cá chép, vàng, la hán, thập cẩm... (dài2,2mx Sâu 0,45m). Sorry vì ảnh này không nhìn rõ bể vì chủ đề của bức ảnh không phải là cái bể cá..:blushing: . Mình chỉ chứng minh cho mọi người thấy mình mê "Aquarium" như thế nào thôi :):)