Các bác xem xét giúp em con chòe ở nhà

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi duongtm, 6/12/07.

1. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Sáng nay mới dùng ĐT chụp được ảnh mấy con chim ở nhà. Nhờ các bác có ý kiến giúp để cải thiện hơn
    Đây là con chòe than mà tôi nói đến ở chủ đề "Có nên ép chim chim thay lông", lông đuôi cụt ngủn, nhìn như con gà mái

http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=35555

Còn đây là chú lửa tôi mới lấy hôm qua, bổi mùa này, đuôi mới có 15cm thôi. Đang vào cám nhưng rất dạn, mổ sâu trên tay khi đưa tay vào

Cái này xoay thế nào nhỉ

Chuồng chim 1m*1m*1.8m chuẩn bị cho chòe than đẻ :laughing: :laughing: :laughing: , trong tuần này là xong

Các bác giúp tôi mấy ý kiến, nhất là về chế độ dinh dưỡng. Hiện tôi đang cho ăn cám đậu phộng trứng mua ở ngoài trộn vào cám của thằng bạn tôi làm cho bao gồm lạc, đậu tương, trứng, tôm sấy khô và xay thành bột. Ngoài ra còn trộn thêm it B-complex nữa.

Cảm ơn anh em trước :applause: :applause: :applause:

2. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihi anh nuôi chim đẻ mà ở HN thì chắc là anh chuẩn bị chớ không phải là cho đẻ liền vào mùa này.
    Vì lạnh và chim chưa có độ sung, khó mà làm tổ. Hình như anh cũng có qua bên trang web Malay nghiên cứu. Nếu thế thì anh đã biết, chim giống chòe cần phải có một đợt thay lông tốt đẹp. Sau khi thay lông chúng mới sung mà có thể đấu hót, hoặc cho đẻ.

3. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Tôi làm bây giờ để thả chim vào cho quen với khí hậu ngaòi này vì bây giờ nhiệt độ đang khoảng 18-25 độ, lạnh dần là vừa. Thả 1 cặp vào cho nó quen dần với cái lồng và đợi kết quả đến tháng 3-4 :laughing: :laughing: :laughing: . Tôi cũng tham khảo một số ý kiến bên MBF, nhưng nhìn chòe của Mr. David thì ôi thôi, chim của mình giống gà thế =))

Cặp chòe tôi đặt đã thay lông và bắt cặp rồi bạn ạ

4. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Bác có con Than đẹp đấy.Em yêu những con có quả mỏ như của nó quá.Những con như vậy theo em hót xổng thì không to nhưng giọng trong và mau mỏ lắm nhỉ.Có phải không bác?:D

5. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Con này mỏ nhọn lắm, hôm nào tôi lấy máy ảnh chụp lại rồi up lên. Cũng khá mau mỏ,nhưng ác nỗi lúc nó hot mình lại đi làm mất :laughing: :laughing: :laughing: nên chỉ nghe được một lúc thôi. Tôi để trên sân thượng (nhà 3 tầng) mà dắt xe ở dưới nhà nghe vẫn choang choang. Tôi kết chú này, lúc mua nhìn kinh lắm nhưng được cái mỏ và dáng đứng. Giờ nhìn đỡ hơn nhưng giá mà được cái đuôi khoảng 20cm thì đẹp quá :D :D :D

6. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Con than của bác dáng đẹp đấy, bác nuôi lâu chưa mà sao kg ra đuôi. Kg cần ép thay lông nó vẫn ra đuôi chớ.
    Con lửa bác mới lấy sao kg chọn con đẹp đẹp í, con này nhìn nó giống như bị cãm lạnh í. Tròn vo 1 cục thế kia khó thành con chim đầu đàn đó bác ạ, bác thử cho tắm rồi phơi nắng xem có tốt hơn kg.
    Thấy bác làm cái chuồng mà thèm quá, có dự định làm chuồng lâu rồi mà kg biết kiểu dáng với cách làm. Khi nào bác làm xong nhớ cho anh em xem nhé.

7. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Kéc kéc..chòe Than mà bác mong đuôi nó dài đc 20cm thì chắc phải cho đi theo các chị em chơi món...nối tóc quá.Em thấy con nào dài đòn lắm thì từ đầu mỏ đến hết đuôi cũng chỉ đc khoảng 25 đến 27cm là cùng.:D

8. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    À đấy mà đang ước mơ thế, không bị đánh thuế, các bác thông cảm :) :) :)

9. dungnth

dungnth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cái chuồng bác làm đẹp nhễ,bác làm bằng gỗ khéo tay lắm,phía dưới đáy chuồng làm thêm 2 thanh gỗ ngang qua để kê máng phân là okê rùi,bác nên đóng các miếng ghép chuồng thanh khung rùi hãy ốp vào chuồng,như thế sẽ chắc chắn và thẩm mỹ hơn đấy.

10. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Nhìn qua ảnh thì thế bác ah :D , chứ còn ở ngoài nhìn hơi kinh vì gỗ tạp chẳng có bào biếc gì mà lại còn cong queo nữa.

2 cái thanh ở dưới bác nói thì tôi đã dùng 2 sợi dây néo chéo rồi, cho nó vuông mà. Nhưng nói chung tôi nghĩ là ổn, chỉ chờ chim về thôi :). Đây là chương trình chòe than đẻ, sẽ cố gắng update cho các bác đều đều

11. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    chỗ em ở có người nuôi chòe thả vì ông ấy thấy con chòe mái rừng nên thả con chòe thuộc trong lồng ra thế là chúng nó kéo về làm tổ sinh con trên sân thượng hay phết đang đinh nuôi chòe thả đây các bác tư vấn cho em nên chọn con ntn để thả với và cách chơi chim thả cám ơn các bác

12. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Chòe thả thì chỉ có chòe non thôi chú ạ hoặc là phải tuổi lồng cao. Mùa sau bắt một ổ đi chú, 2 tháng là nhảy nhảy trong nhà vui lắm. Chú ý mèo chuột nhé vì chòe hay nhảy xuống đất bới sâu ăn mà