Các bạn cho mình hỏi chút về Khuyên

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi thuhahung, 31/10/08.

1. thuhahung

thuhahung Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có 1 chú K đang thay lông các phần khác thì đã thay xong rồi riêng còn phần đuôi thì ko hiểu sao nó mọc lên đc 1 đoạn tầm 1 đốt ngón tay rồi lại rụng và từ hôm rụng lông đuôi đó mình ko thấy nó mọc lại nữa ( cũng đc 2 tuần rồi ) .Ai biết cho mình hỏi liệu phần lông đuôi đó có mọc lại đc nữa ko để mình biết dg mà phóng sinh nó vậy :( .Cám ơn nhiều !

2. Mr.Kanee

Mr.Kanee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    Có lẽ do cám bạn cho ăn có vấn đề.
    Bạn chịu khó tìm trong này xem,có vài bài nói về cám ăn khi thay lông đó :)

3. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Bạn để ý xem ở chân lông chim có bị sần nốt lên không, nếu có thì con chim đó ảnh hưởng bởi những nguyên nhân : Hiện tượng sâu lông doNấm gây ra, đây là nguyên nhân đầu tiên vì thực tế trong quá trình nuôi tôi đã gặp phải, do rận mạt --->chế độ chăm sóc và vệ sinh chưa chu đáo. Trong thời gian này bạn đừng vội lo lắng mà thay đổi cám hoặc thành phần trong cám, nếu thay đổi --> con chim của bạn thay lông tiếp, sức khỏe sút giảm---> suy chim, lúc đó vực lại thì mất công hơn đấy.Tận dụng ngày nắng mang chim ra tắm và vệ sinh lồng thật sạch, tích cực tầm bổ mồi tươi và hoa quả cgho ăn cách ngày---> đảm bảo 1 tuần lông mới mọc ra > mà quên không hỏi bạn em nó là đực hay là mái, nếu là mái thì phóng sinh luôn nhé