Các bạn cho mình xin tí kinh nghiệm

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi cuongtd, 16/8/12.

1. cuongtd

cuongtd Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình đang có 1 bể trồng Trân Châu Nhật.Mình thấy mọi người nói chỉ nên bặt đèn 1 ngày khoảng 10-12 tiếng,mình muốn hỏi có nhất thiết phải bật vào giờ nào không hay cứ đủ 10-12 tiếng là được.Mình đang dùng máng đèn đôi Odysse T5OH,2 bóng 10.000k,các bóng này khi nào thì phải thay hay là cứ dùng đến khi cháy?.Cảm ơn các bạn trước nhé

2. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Theo lý thuyết, cây cối chỉ quang hợp trong khoảng 8~10 tiếng 1 ngày, ngoài thời gian đó là anh sáng chỉ còn tác dụng cho mình ngắm cây.
    Tổng thời lượng ánh sáng cứ đủ thời gian là được, không quan trọng lúc nào trong ngày, chú ý cách quãng để tránh rêu hại bác ạ
    Bóng đèn xài khoảng 2,3 tháng là ánh sáng giảm rồi, nếu có điều kiện thì bác thay, ko thì xài đến khi cháy :D

3. rugi

rugi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    Sai nhé, thế ở các trại trồng cây ng` ta thắp đèn đêm để làm gì ?
    Thực tế khi trông TCN mình toàn để as 14-16 h/ ngày trong thời gian đầu để kích thích cây và cây bò nhanh hơn hẳn, nhưng ko hề bị rêu hại vì đã có tép và otto + hệ vi sinh ổn định

sieunhanbo thích bài này.
  4. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    Em nhận sai, 8-10 tiếng một ngày là để tiết kiệm điện + giảm nhiệt độ nước và vừa đủ cho cây phát triển.
    Ở các vườn hoa hay cây ăn quả người ta bật đèn đêm để hãm hoa hở hoặc kích thích ra quả còn các loại cây khác em cũng không rõ
    Nhưng nói như bác thì cũng khó với những người mới chơi, họ chưa có được môi trường nước ổn định và ám ảnh khi được cảnh bảo sắp đến thời kỳ rêu hại :D
    Bác chủ top tham khảo thêm ánh sáng cho thủy sinh: http://thuysinh.org/forum/showthread.php?t=779

Last edited: 17/8/12
    vujdua thích bài này.
  5. vujdua

vujdua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    448
    Thời gian đầu,bể chưa ổn định,cây cối cũng chưa phát triển ổn định,bác bật 14-16h 1 ngày cây có chịu nổi không,giống như con người mình thôi,ép quá sao mà chịu nổi:D

6. MinhNgocst

MinhNgocst Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Bác lại sai tiếp rồi nhé . Ở vườn cây ăn quả họ thắp đèn buổi đêm là để tăng nhiệt độ vào buổi đêm kích thích hoa nở nhanh và cho côn trùng tập trung lại và thụ phấn cho hoa nhất là đối với 1 số loài cây hoa nở vào ban đêm từ đó cho nhiều quả hơn chứ không phải hãm hoa nở bác nhé :D

7. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    Thì em đã có "vườn hoa hay cây ăn quả" rồi mà, chứ đâu phải chỉ nói về cây ăn quả :D
    Em chưa bao giờ học giỏi sinh, nên phải thêm cái link này: http://thuviensinhhoc.com/...

8. trong_nghia

trong_nghia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    Hãm hay ko hãm thì em chưa biết :D Nhưng bể mới set mà bật 14 -16h....thì em ko dám hình dung ra kết quả đâu =))