các bạn chữa bịnh giúp chú lửa của mình với !!

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi vulong_91, 26/11/07.

1. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    mình mới mua dc 1 con lữa bổi nuôi dc 2 ngày chim cũng khá dạn người nhưng sao mình thấy nó hay ngủ ngày, lông ko dc ôm sát lắm, với lại nó cứ nhảy dưới đáy lồng hoài chẳng mấy khi đứng cầu !! và mình thấy phần lông xung quanh hậu môn bị ướt có lẽ do phân !!! các bạn chĩ giúp mình cách chữa với !! cám ơn nhiều !!

2. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    con chim của anh bi bệnh rồi. các anh em trên 4 rum có ai biết cách thì chỉ cho anh cứu con chim với không để lâu sơ chửa không được

3. phoenix108

phoenix108 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Vulong ơi, con chim bạn mua bị bệnh rồi,thành ra khi mua chim bổi mình phải chọn lựa xong, rồi yêu cầu người bán cho bắt chim trên tay để xem : thứ 1 lấy ngón trỏ thử xem ngón chân có bấu chặt không. thứ 2 là hậu môn chim không bị ướt[trỉn đít] thứ 3 là xem chim có lòi lưỡi hái không [chim ốm,còi] .
    chim của vulong bị trỉn đít ,tức là chim củ tức là bị bắt lâu rồi để suy do thiếu săn sóc. vulong nói nó khá dạn dù mới có 2 ngày đó là do nó đói và bệnh nên không đủ sức tung lồng đó.,chứ chim bổi 1tháng vẫn còn nhát.
    bây giờ bạn tạm trùm áo lồng kín bạn để sâu tươi thật nhiều mà để vào máng ăn dưới đáy lồng cho chim dễ ăn ,cho thêm cào cào vào .hy vọng chim sẽ lấy sức lại .tuyệt đối không phơi nắng, không tắm chim .để nó yên tỉnhcho phục hồi dần.
    à quên bạn mua chim bổi đó bao nhiêu vậy ,ở đâu vậy cho mình biết . chim đầu mùa tốt lắm vì chim cha mẹ là chim khỏe mạnh . chúc bạn thành công

4. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    cám ơn phoenix !!! hôm nay thấy nó cũng đỡ hơn rồi lông cũng ôm sát hơn ít nhảy dưới đáy lồng hơn rồi !! mình mua nó ở Tk giá 80k đợt chim mình mua là đợt mới !! chắc cn này sẽ có 1 đợt khác !! mình có 2 con rồi 1 con thì ăn toàn sau mà còn nhát con kia thì thích cào cào nhưng dc cái ko đâm lồng (con bị bệnh đó :D) !!

5. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    to vulong biết tại sao nó thuần không vì nó yếu quá lên không thể đâm loạn xạ đuợc chứ sao,chim xù lồng hay nhảy lò cò duới đáy lồng không cẩn thận là toi đó dễ ỉa phân trắng la tạch

6. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    nếu chim anh đã đở lai thì cứ làm cách đó đi và chăm cho kĩ thì sẽ tốt thôi.

7. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    cám ơn các bạn đã giúp đỡ !! mấy hôm nay cho nó uống kháng sinh thấy cũng đỡ rồi !! nhưng mà lông cũng còn hơi xù xù chưa dc ôm !! chắc c này tắm thử xem sao !!! có nên ko các bác !!