Các bạn có biết đây là chim gì không ?

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi candat, 21/4/13.

1. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    chào các anh em diển đàn , em thấy con chim này hót khá hay , nhưng không biết nó tên gì ? mọi người giúp đở nhá , Ở VN mình vùng nào có có . ?

http://www.youtube.com/watch?v=teP1pE6S7tQ

cám ơn mọi người .

2. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
  3. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Đây là chim Common Nightingale (Rossignol Philomèle /tên Pháp), Luscinia megarhynchos [tên khoa học]. Tại một số trang web thì gọi là Họa mi Pháp, đây là chim di cư dài 17cm, chỉ có một màu nâu, mắt đen to, đuôi dài nâu đỏ, ngực bụng hơi trắng. Trước đây thuộc Họ Chích chòe (Turdidae/ Thrushes), sau này được chuyển sang họ Đớp ruồi (Old World flycatcher/Muscicapidae).

Common Nightingale sống ở một phần Châu Âu, bắc Châu Phi, Trung Đông và Trung Á, chim di cư vào tháng 8,9 theo hướng tây nam vào lục địa Châu Phi, chim không di cư theo hướng đông nam như các loài chim khác nên Việt nam không có. Chim trở về sau khi tránh đông vào tháng 4,5 của mùa hè; đầu tiên là chim trống trở về vào ban đêm và chúng hót suốt đêm ngày kêu gọi bạn tình. Chim mái đến sau vài ngày, làm tổ trên mặt đất đẻ trứng, ấp một mình, chim trống chỉ phụ nuôi con mà thôi. Chúng ăn côn trùng, quả mọng, trái chín và lá cây. Common Nightingale hót to kéo dài trong trẻo, êm êm réo rắt, ngắt quảng với rung láy từ thấp đến cao dần, đôi khi phát từ cổ họng từng nốt âm trầm quyến rũ. Vì vậy tiếng hót Common Nightingale làm say lòng người đã đi vào thơ ca và bài hát của nhân dân Pháp. Hiện nước Pháp quyết bảo vệ cấm bắt nuôi hay mua bán loài chim quý hiếm này.

Bạn xem thêm thông tin tại địa chỉ này nhé:
    Danh mục chim - Bộ Sẻ Việt nam

4. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    Cám ơn anh Phi nhiều , phải chi nó di cư lạc qua VM mình chút xíu thì hay quá .
    Em đang làm một chuyện điên khùng là cho con đất con ờ nhà thay vì học giọng Than , em cho nó nghe giọng con này . Hi vọng nó hiểu mong muốn của em .

Chúc anh Phi sức khỏe .

tienvuong thích bài này.
  5. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Giờ đang là mùa chim này. Ngoài các bờ bụi ven sông chúng hót ầm ĩ buổi sáng. Những năm trước bẫy được nuôi vào cám dễ dàng nhưng màu lông xấu nên thả đi. Giờ có thấy cũng không quan tâm nữa. Muốn bẫy bắt chim này hãy mang 1 tấm lưới ra bãi sậy khu vực cầu Long Biên căng một lúc là có ngay vài con!

tienvuong, candat and Mr.Kanee like this.
  6. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    chào anh Nam Quoc . Nếu thật sự ở HN có anh có thể cho em xin thông tin ai đi bẩy không , để em nhờ anh em HN mua giúp em vài con gởi vào trong này nuôi thử , Em thấy giọng hót nó hay mà sao anh em không chơi ta .

Con Oanh cổ xanh và đỏ nhìn thì đẹp nhưng hót chán quá so với con này thì không bằng .

MOng tin anh namquoc.

tienvuong thích bài này.
  7. Mr.Kanee

Mr.Kanee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    Anh Nam cho anh em xem ai đi bẫy loại này với ạ.Nhìn thấy nó hót mà phê quá ^^ Màu lông nó xấu nhưng hót nghe đã tai

tienvuong and candat like this.
  8. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Anh ơi em cũng bắt vài em rồi nhưng qua so sánh thì không phải. Mầu lông thì tương tự thôi chứ không giống 100%. Mầu họng thì vàng khè như em trong clip.cái khác nhất là chim bẫy được chân mầu chì, em trong clip mầu phớt hồng. Chim bẫy được người dài hơn đầu cũng khác.Chim thuần ăn cám khá nhanh tương tự cổ đỏ ăn cám rồi độ nửa tháng cầm sâu chén ầm ầm , cá nhân em thì chưa được nghe hót ngoài thiên nhiên nên ko dám chắc chắn. Sau tìm hiểu chú chim mình nuôi là chim chíc lớn chứ ko phải em trong clip. Anh nói vậy chắc em phải qua Long Biên 1 chuyến xem sao.

Last edited: 23/4/13
    candat thích bài này.
  9. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    E nhầm con chích sậy rồi. Mà chích sậy cũng có 2 loại: 1 loại lớn to gần bằng con mi, loại nhỏ hơn thì bằng con sơn ca. Cả hai loại này đều có mỏ nhọn, tiếng hót chỉ rích rích mà khàn. Loại kia mấy năm trước thoạt nghe còn bị nhầm tưởng có oanh cổ đỏ...Theo dõi mãi mới nhìn thấy tận mắt con chim đó đang hót. Từ đó cái kiểu hót của nó nghe là nhận ra ngay, không bao giờ lẫn với chim khác được. Loại đó ở đấy cũng có 2 loại: một loại như trong clip, loại khác hai bên mắt còn có hai vạch mày đen trông đẹp hơn. Ngoài ra còn có cả oanh bụi Nhật bản cũng ở đó. Trong bãi sậy có nhiều loại chích khác nhau nữa. Ai thích ngắm , nghe nó hót và bẫy thì hẹn sáng sớm mấy hôm nghỉ 30/4, 1/5 tới mình dẫn đi mà bẫy.

Last edited: 24/4/13
    tienvuong, candat and Mr.Kanee like this.
  10. Mr.Kanee

Thích đã nhận:
    346
    Có khi bác cho em 1 suất đi bẫy với ạ.Em sẽ mua lưới để lùa chim ^^

tienvuong and candat like this.
  11. Mr.Kanee

Thích đã nhận:
    346
    Sáng 28/4 bác Nam có đi bẫy ko thì ới em với ạ.
    Anh em nào có cùng sở thích có khi đi chung luôn cho vui ạ.Thêm người lùa chim càng nhanh

tienvuong thích bài này.
  12. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    chúc mấy anh em có chuyến đi săn thành công nhá , Bạn Lee nhớ chụp hình chim bẩy dc đề có tin vui cho anh em nhé

cám ơn

tienvuong thích bài này.
  13. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Hum ấy lớp em lại họp mới đau. Mà chưa xác định là 30hay 1, có gì anh cho em xin số hu
    Đấy đi được anh cho em bám càng với. Oanh bụi nhật bản cũng là niềm ao ước của cá nhân em. Đợt đi cúc phương nghe nó hót ko muốn về luôn cám ơn anh trước nhé

14. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Cac loại lưới từ 10 đến 30 m a có tất nhưng địa hình chỗ đò chỉ có thể vắt lứoi vào bụi cây thôi. Mai đi ngoại tỉnh chơi rồi nên hôm nay tranh thủ ra đó. Hôm nay kg thay oanh va con chim đó nhưng rất nhiều chim họa my sậy. Chúng hót liên hồi. Bắt 2con, về đén nhà xổng mất 1! Thu 1 đoạn ghi âm giọng hot và chup vài kiểu ảnh rồi mấy chú cháu thu bẫy về! . Mấy con trích sậy và cành cạch cung mắc bẫy được thả hết. Ai muốn bẫy hoặc nghe hót thì ra khu vục kè đá gần làng gốm ven sông ở Phường Tứ Liên đoạn giáp An Dương nhé

Last edited: 27/4/13
    Mr.Kanee thích bài này.
  15. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Chim "họa my sậy"

Giọng hót chưa load lên được!

candat and Mr.Kanee like this.
  16. Mr.Kanee

Thích đã nhận:
    346
    COn này nhìn cũng lạ.Hôm nào bác đi thì bác ới em qua inbox hoặc sms cho em với ạ : 0978823266 em là Hùng,đợt trước bắt em oanh của bác đó ạ ^^

17. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Đây là tiếng hót của "họa mi sậy" thu ngoài tự nhiên

[video]http://youtu.be/mB-SQHPGiNk[/video]

minhtrithanhtra, candat and Mr.Kanee like this.
  18. Mr.Kanee

Thích đã nhận:
    346
    Nghe chú 'My sậy' này hót gần kiểu chòe hót chuyện í anh nhỉ :D