các bán giúp e bổ sung nha !!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi vulong_91, 24/10/07.

1. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    e rất thích Hải Quỳ và San Hô nên định làm 1 hồ 60x40x55 để nuôi chủ yếu là SH và HQ !! định làm 1 cái lọc tràn nhưng chưa biết cách làm ra làm sao :D !! các vật dụng khác xem như có đủ còn vấn đề về nhiệt độ !! làm thế nào để có dc nhiệt độ ổn định cho HQ và SH phát triển mà ko dùng máy lạnh ko vậy các bác (tai vì e không đủ giàu đê mua 1 cái máy lạnh và trả tiền điện cho nó :-S ) cám ơn các bác nha !!

2. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    bạn muốn nuôi thành công san hô và hải quỳ thì chỉ có 1 cách duy nhất là trang bị máy lạnh thôi , vì san hô và hải quỳ cần sống trong nhiệt độ ổn định 25-27 độ c ,
    nếu bạn không muốn sài máy lạnh thì chỉ có cách là nuôi cá thôi , nuôi cá không cần máy lạnh , ít tốn kém hơn ,
    chúc bạn thành công

3. Oriole0207

Oriole0207 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy thì hạn chế xài đèn và xài quạt làm lạnh thay cho điều hòa đi. Tùy loại san hô bạn chon, còn HQ thi cỏ vẻ ko mún nhiều ánh sáng và nhiệt độ ổn định. HQ nhà minh ban ngay tu 25-27 ban tối đến xài điều hòa toàn 23ko ah, vẫn vô tư

4. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    mình cũng có tiềm hiểu sơ qua các bài trên diễn đàn và các tiệm cá !! 1 cách làm nước lạnh khác là lọc qua san hô vụn và đá !! cách đó có thể hạ nhiệt độ xuống 1-2 độ tức là cỡ 27-28 !! như vậy có dc ko các bác nhỉ

5. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    cách này hữu hiệu ko bạn, mình thì thấy nó chẵng hạ xuống chút nào vả lại còn tùy vào kích thước hồ và vị trí đặt hồ nữa.
    Mình cũng đã thử chế nhiều cách làm lạnh nước nhưng mà thấy vẫn chưa hài lòng. Bác nào có cách nào hữu hiệu hơn thì post lên giúp a e nhé.

6. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    mình chỉ nghe 1 người chủ tiệm nói thế chứ cũng không chắc chắn vì chưa thử ( xin lỗi các bác nhá :D) !! hôm nay mình có ghé qua 1 số tiệm bán cá ở Q5 mình thấy họ có 1 vài loại cây sưởi trên bộ phận chỉnh nhiệt độ có ghi nhiệt độ từ 25-26....-30-32 không biết nó có thể hạ nhiệt độ nước dc ko ??? bác nào xài qua rồi có thể cho mình ý kiến nhá !!!

7. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    cây sưởi nhiệt chỉ để dùng khi nhiệt độ xuống thấp hơn 18-20 độ C thôi . còn hồ bạn đang ấm 29-31 độ , bạn sưởi cho nuớc sôi luôn đó ,

8. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    oh thế ah !! cảm ơn bác cangua nha !!! thế làm fai tìm 1 cách khác làm mát nước rồi !!! các bác có cách nào hiệu quả mà ít tốn kém ko ???