các bạn ơi cho mình hỏi thăm

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi Rain_no.1, 8/10/07.

1. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    mình muốn chuyển qua chơi cá rồng vậy nuôi cá rông có khó không vậy các bạn còn một chuyện này nữa mình muốn hỏi là thanh long vỷ vàng bao nhiêu tiên môt em thế

2. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Nuôi cá rồng không khó chỉ cần chất lượng nước và 1 cái nắp đậy hồ để rồng không "thăng thiên" còn Thanh long còn nhỏ giá 700k đến 750l/1 em còn em lớn 1.5tr đến 1.8tr tùy em ...

Last edited by a moderator: 9/10/07
  3. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    vậy các bạn cho mình hỏi khi nuôi cá rồng mình để nền màu gì ánh sáng ra sao để cá rồng có màu đẹp mình có thể cho cá rồng ăn thức ăn viên xen kẽ với thức ăn sống được không các bạn vậy thức ăn viên loại nào là tốt nhất các bạn có ban nào biết thì chỉ dùm mình với nha thank các ban nhiều lắm !

4. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    mình định nuôi một chú cá rồng trong hồ 1met không biết như vậy có chật quá không ?

5. honglong2

honglong2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ 1met thì hơi nhỏ,ít lắm cũng 1,2m. Nếu nhà dủ rộng thì hồ 1,5met là tương đối tốt rồi.bạn nên nuôi từ nhỏ sẽ thú vị hơn và sẽ rút kinh nghiệm được nhiều .Chúc bạn có 1 chú cá như ý.

6. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    mình mà rinh cái hồ 1,5 m về là có chuyện liền đó lân trước mua có cai hồ 1m về là đã bị cằn nhằn này nọ rồi huống chi bây giờ rinh cái hồ 1,5 về là thế nào cũng bị chửi liền vây cá rồng ở trong hồ 1m có bị ảnh hưởng gi không ?

7. azanh

azanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn có thể nuôi tạm em nó ở hồ 1m khi cá còn nhỏ, nhưng khi dài 30 cm thì phải chuyển sang hồ lớn 1.5m. việc chuyển cá sang hồ khác dễ làm cho cá bị stress, có thể làm bị thương cá nữa. cá rồng mau lớn lắm, từ 15 cm nếu bạn cho ăn đầy đủ thì khoảng 6 tháng là cá đạt kích thước hơn 30 cm rồi.

8. azanh

azanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ 1m bạn chỉ nuôi được cá nhỏ 15 - 20cm thôi. khi cá lớn hơn 30 cm thì bạn phải đổi hồ rồi. cá rồng mau lớn lắm, từ 15cm nuôi khoảng 6 tháng là cá hơn 30 cm rồi. nhưng việc chuyển cá dễ làm em nó bị strees, rớt vẩy, gãy đuôi... mong bạn sớm có chú cá đẹp.

9. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    vậy các bạn có cách nào chuyển cá qua hồ khác một cách an toàn không chi mình với

10. paulle

paulle Active Member

Thích đã nhận:
    0
    theo hưng được biết thì tốt nhất là chuyển lúc cá còn nhỏ vì sẽ dễ vận chuyển mà kg làm cá bị tổn thương,chứ nếu để lớn quá cá sẽ dễ bị gãy đuôi hay tróc vãy hoặc bị stress,khi cá đạt khoảng 15cm > cá < 20cm thì bạn sử dụng 1 bao nilon lớn cho vào hồ bằng 1 tay và tay kia thật từ từ chậm rãi lùa cá vào (nhớ lùa cá vào bao nilon, kg được dùng bao nilon lùa cá như vậy cá sẽ hoảng sợ)
    => theo kinh nghiem của anh TrinhPhuongAn

11. Blue_Dragon

Blue_Dragon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trước tiên em phải đảm bảo chất lượng nước ( vi sinh ) ở hồ mới tương đương hồ cũ . Múc 1 xô nước từ bể củ sang bể mới để 1 ngày ( và cho thêm ít lá bàng vào để cho cá khi vào bể mới đỡ bị stress ). Và bỏ đói cá khoảng 3 hôm trước khi chuyển bể . Các lùa cá vào nilon thi như Paulle nói . Nhưng nên để cá tự bơi từ từ nilon ra ngoài để tự làm quen với môi trương mới nhé
    Chúc bạn thành công

12. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn các ban nhiêu lắm để bửa nào mua được cá rồi mình sẻ pot lên cho các bạn bình luận ha !

13. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    còn một vấn đề này mình muốn hỏi các ban là hộp thức ăn viên jbl dành cho cá rồng bao nhiêu tiên 1 hộp vậy còn về phần ánh sáng mình để đèn màu gì cho thích hợp đây màu hồng tím được không ?

14. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    còn vấn đê này cho mình bổ sung luôn nha các bạn chi phí cho hồ 1m5 luôn chân đỡ hồ là bao nhiêu vậy có bạn nào biết thì chỉ cho mình với nha các bạn thông cảm hôi nãy giờ mình hỏi hơi bị nhiều tại mình mới tâp chơi cá rồng nên không biết

15. Hoangbao3105

Hoangbao3105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Em khuyên bác nên nhon tiên và xin thêm tiền của "ông bà" nữa rồi mua 1 em đẹp cho bõ công nuôi.Nuôi thanh long có lẽ là ko được giá lắm đâu,xin đừng!(Nhớ nũng nịu,ăn vạ, đe dọa,gây stress pa&ma của bác nhé,em đảm bảo thành công thôi,ném tiên liền)
    Bác nuôi bể 1m cũng ok thôi, vấn đề là CHIỀU RỘNG của bể ,nên là >=60cm nếu anh nuôi lâu dài
    Em nuôi 1 con 65cm trong bể 1m10 cả năm nay vẫn thấy nó sống,chỉ chán cái bơi 1 tẹo đã quay đầu rồi,ngắm ko đã.

16. Hoangbao3105

Hoangbao3105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Theo em được biết bể 1m50 đầy đủ phụ kiện và có cả phù điêu,chân đế ngon lành giá cùng lắm là 5 triệu(nhà em cũng sắm 1 bể 1m50 cho con QB giá 7,8T,dễ hiểu thôi:chân đế cực đẹp lại còn"hoành fi câu đối"nữa mừ ,cực khủng bố !

17. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    bạn thì sướng rồi chứ mình đang kẹt đây muốn làm một cái hồ 1m5 giá khoảng 850k mà không biết phải xin như thế nào đây hic hic hic người ta nuôi cá sao mà dễ quá còn mình thì sao thấy khó khăn quá à ?

18. vudinhhung

vudinhhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    mình nuôi 1 chú klúc 35 c m trong 1 bể 30*70 cùng 1 em la hán siêu chật đây