Các bạn ơi! giúp mình với, cá mình yếu quá rồi

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi bentre80, 11/6/07.

1. bentre80

bentre80 New Member

Thích đã nhận:
    0
    ca cua minh bi yeu lam, co vay xep lai het, bi phan mau trang, da thi bi tuot nhot, dau thi loi lom,mat thi bi duc, da thi bi thung lo nho chi chich , tay boi thi mau do .minh da ngam thuoc tim, va metronidazol duoc 2 ngay roi ma van khong bot, bay gio no yeu lam roi,chi tho thoi thop gan mat nuoc ma thoi.... cac ban oi cuu minh voi

2. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
  3. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    cá bạn sao bị nhiều bệnh thế, cho nước thấp thôi thì cá đở mệt hơn. bạn trị như trên cũng ok rùi + kết hợp các cách trên diễn đàn xem sao, trị bệnh cá phải kiên nhẩn chứ mới hai ngày thì sao cá hết bệnh được. chúc bạn thành công

4. heroic84

heroic84 Member

Thích đã nhận:
    0
    hi vọng con cá của bạn sống ! theo tình hình cho thấy thì nó sắp chết rồi, bạn nên hút 2/3 nước trong hồ ra đi cắm oxy cho chạy cả ngày đêm mua thêm 2 viên Metro ngoài tiệm thuốc tây về giã nát rồi bỏ lên bông lọc cho thấm vào nước. bạn nên cho 1 - 2 con cá lóc nhỏ vào xem tình hình cá có ăn mồi hay không. nếu thấy nó ăn tức là kô phải lo nữa bạn ạ. còn không thì..... thôi chúc cá bạn mau lành bệnh, biểu hiện phục hồi là cá phải ăn mồi. bạn nhớ đấy nhé. Thân.

5. Son Q4

Thích đã nhận:
    124
    Thuốc trị bệnh cá sao k bỏ vào hồ mà lại bỏ vào lọc vậy bạn ?
    Có cao kiến gì chăng ?

6. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    La hán không biết nhưng cá dĩa MP nghe rằng nếu đánh thuốc cách tốt nhất bỏ vào hộp lọc cho nó tan từ từ. Còn đánh thẳng trực tiếp vào hồ nhiều khi cá không thích nghi kịp ( đã bệnh mà còn thay đổi môi trường sống dễ chết hơn ). Cách này chỉ dành cho cá Dĩa không biết có thích hợp cho la hán không hè hè

7. Son Q4

Thích đã nhận:
    124
    Trước giờ Ku 4 vẫn dùng cách bỏ thẳng vào hồ .Liều lượng khi mình tính thích hợp sẽ k ảnh hưởng tới việc làm thay đổi môi trường đột ngột. Có 1 số loại như thuốc nâu hay xanh mê ty len mình còn phải tắt máy lọc kẻo bông lọc lại dính màu và khi cá hết bệnh thì thuốc vẫn còn luân chuyển trong nước.

8. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Nếu thuốc lỏng mình kỹ có thể pha thêm tý nước chế vào từ từ + tắt máy lọc cho hiệu quả, còn thuốc viên mình cho nó qua dòng chảy của máy lọc cho tan dần, cách này chỉ dùng cho cá Dĩa thôi còn la hán có thể vô tư vì nó khỏe hơn.

9. Son Q4

Thích đã nhận:
    124
    Cũng có thể tùy theo Loài cá và cũng do theo cách chăm sóc của người nuôi cá.
    Áp dụng cách nào cũng có lý cả...:applause: :applause: :applause: :applause:

10. pinmoi

pinmoi Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo như bạn mô tả thì mình nghỉ con cá này nó biến dạng kinh dị quá rồi,làm phép cho e nó về trời sớm đi bạn,còn nếu bạn thương nó thì hãy vớt nó ra cái hồ nhỏ thôi,lấy máy lọc ra chỉ để oxy rồi mua Bensol nhỏ vào trong 3 ngày,nhớ đừng cho nó ăn gì hết nha,chúc bạn may mắn

11. QBi

QBi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nghe bạn liệt kê tình trạng của nó thì thấy... có khác gì con cá chết rồi đâu, xin lỗi nếu có ý làm bạn buồn. Con cá này mà cứu được thì cũng èo uột vì các loại thuốc trị bịnh cho nó. Cho nó về với sông, với suối đi bạn ơi. Kiếm con khác chơi đi, đừng mệt mỏi với nó nữa.

12. hieuro2007

hieuro2007 Banned

Thích đã nhận:
    0
    bạn có cá bị bệnh giống con cua Mos rồi đó, mau mua thuốc về chữa cho nó đi, không để nặng khó chữa lắm