Các bạn ơi ! Làm ơn help mình nhé !

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi caohoang, 3/6/07.

1. caohoang

caohoang New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình không biết nuôi cá và thật sự truớc giờ mình cũng ko nuôi động vật trong nhà .. Đến ngày hôm nay , mình mang 2 con cá về nuôi , mình ko biét nuôi làm sao , mình cũng đọc các bài các bạn viết .Bắt đầu hiểu đuợc 1 chút rồi .. 2 con cá này là em mình lúc truớc nó nuôi , nhưng nó ko chăm sóc , đi chơi suốt ngày.Bây giờ thì cho nó đi luôn nên mình phải xử lý dống rác này .Lúc mình tới mang cá về thì hồ nuớc xanh như rau má vậy , mùi tanh kinh khủng , nghe mẹ nó nói là hơn 1 thang` từ lúc nó đi là ko ai vào phòng nó hết , cá ko ăn gì hơn 1 tháng , đã vậy lúc bắt cá thì bị điện giật ... Cái cây suởi trong hồ là điện 1 pha , nên lúc mình chưa bắt cá thì có lẽ cá đã bị giật lâu rồi , ko biết từ bao giờ , lúc mình đưa tay vào thì chân mình nối đất , thành 2 pha , mình giật bắn nguời , cá thì lach. tach. khoảng 3-4 giây ... Chưa hết , quá trình đem cá về nhà mình cũng 1 tiếng đồng hồ , cá đựng trong 2 bao nylon ... Sau khi để hồ vào phòng mình , mình cho cá vào thì thấy cá toàn bơi trên mặt nuớc , tuởng chết , khoảng 1 tiếng sau , nó khỏe lắm , mình đưa tay vào cho cá ăn thì nó bụp bụp như muốn bay ra khỏi hồ vậy cắn tay mình , mình yên tâm và đi chơi , lúc về lại thấy nó nằm trên nuớc tuởng chết nữa , bụng thì to (tấm hình mình chụp) , cá con mình bỏ vào thì sạch sẽ ,mình mở đèn sáng lên thì 1 lúc sau nó khỏe lai. và toàn đập đầu vào kiếng đẻ cắn con kế bên .. Mình có nên nuôi riêng chúng ko ?... tới sáng hôm nay , tức là chưa tới 1 ngày từ chiều hôm qua mình mang về , 2 con khỏe như voi , nó đánh nhau đập vào cái kiếng ở giữa nghe cốp cốp ... Tình hình là vậy , các bạn giúp mình những cách nào nuôi tốt cá đuợc không , và sau những chuyện đó , cá mình có tiếp tục phát triển đuợc ko ? Mình thấy mấy con cá mấy bạn đẹp lắm ... Hình mình vừa mới chụp xong để các bạn xem tình trạng cá ... Con màu hồng đỏ thì khoảng 4 ngón tay rồi , con kia 3 ngón ...

2. *hỏa_long*

*hỏa_long* Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của bạn đẹp ghê ta, nếu bạn ngăn hồ ra nuôi thì cũng dc không sao cả. Cho no ăn thường xuyên đi, mình nghĩ 2 con này có tương lai lên đấu lớn lắm đấy, nếu bạn 0 nuôi nữa mình sẵn sàng nuôi giùm bạn hehehe:laughing:

3. pe'lahan'

pe'lahan' Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    con cá hình cuối hình như bụng nó có vấn đề rùi,bạn thử hỏi máy chuyên gia trên diễn đàn thử xem,mà cá bạn cũng đẹp lắm đóa :p

4. ThanhTri

ThanhTri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    nếu bạn có ngăn kiếng riêng hai con ra thì ko sao đâu bạn ơi .mà hình như bạn chụp hình trong bóng tối phải ko .mà mình thấy con cá của bạn ko có bị bệnh đâu .bạn ko cho nó ăn 1 thời gian làm nó bị đẹt đó (ko lớn nổi) Ráng bồi bổ cho nó lại đi . cá của bạn cũng đẹp đó .ráng nuôi nha .thân

5. ThanhTri

ThanhTri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    nếu hai con cá đều dc ngăn kiếng ra riêng rồi thì ko sao đâu bạn ơi ,cá đã ko ăn trong 1 thời gian dài thì sẽ bị đẹt đó ( ko lớn nổi) .nhưng mà bạn yên tâm ,chỉ cần bồi bổ cho nó lại thì nó sẽ đẹp lại thôi .mà nó ko bi bệnh đâu bạn PE'LAHAN .đã nhịn đói 1 thời gian như dzi làm sao cá có thể bị sình bụng dc (sình sụng chỉ bị khi cho ăn thức ăn quá nhiều thôi) .mà cá của bạn cũng đẹp đó .chúc bạn may mắn .thân