các bạn rành về kim long úc xin chỉ giúp mình với

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi paulle, 10/7/07.

1. paulle

paulle Active Member

Thích đã nhận:
    0
    em đang nghien cứu về kim long úc thi được biết 1 thông tin đó là có 2 loài 1 là Scleropages jardinii va 2 la Scleropages leichardti.các bạn rành về kim long úc có thể giúp mình được kg vì nghe đâu loài Scleropages jardinii khi lớn lên sẽ kg bị đen thân giống như người anh em cùng họ Scleropages leichardti có thật vậy kg .....

2. De lena Pippi

De lena Pippi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
  3. dânnam

dânnam Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn ơi nghiên cứu để nuôi hay để biết vậy bạn, bạn mà nuôi thì nhìn ngắm sẽ thích lắm đấy, giá cũng không cao.

4. paulle

paulle Active Member

Thích đã nhận:
    0
    to dannam : Hưng nuôi chơi thôi vì kg có nhiều money nên chơi kluc thôi, với lại mới tập chơi thi chơi con nào ít tiên thôi để lấy kinh nghiệm,bạn có nhiều hiểu biết về klu thì huớng dẫn mình nhé

5. paulle

paulle Active Member

Thích đã nhận:
    0
    to De lena Pippi : cám ơn bạn đã kiếm giúp mình trang đấy nhưng mình thấy nó chỉ nói lên cái đẹp của kluc chứ kg nói lên được làm thế nào để có thể mua được một con kluc như ý, nhưng dù sao thì cũng xin cám ơn bạn rất nhiều va hy vong được làm wen để học hỏi kinh nghiệm

6. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    (KL Úc được phân ra làm 2 loại : 1. Scleropages jardini và Scleropages leicharti. Loại mà bạn đang nói là loại Scleropages Jardini . Trong loại này phân ra thêm 2 loại :

a. Loại có vẩy ngâm đen như ảnh đả post trong tiêu đề này, loại này bạn có cho nó ăn gì, xử dụng đèn chi thì nó cũng sẻ vẩn ngâm ngâm đen, nuôi càng lớn càng đen , vì thế nếu có được sự lựa chọn, thì nên chọn loại b để mua .

b. Loại có vẩy từ vàng đồng đến vàng 12-14K (loại này rất ít thấy bày bán, thường nếu có chắc chắn sẻ có người mua). Loại này đẹp hơn vì màu sắc của nó . Cho nó ăn thoải mái, nếu bạn đã chọn được giống loại này, vì sắc tố vàng là yếu tố di truyền . Muốn cá lên màu đẹp, nên nuôi cá ở độ pH: 7.5

S. leicharti Loại này hiếm lắm, trên vẩy cá thồng thường sẻ có từ vài chấm đỏ li ti, giá bán thường gấp khoảng 10X giá của S. jardini, tuy theo chổ bán . Hồi đó giờ, tôi chỉ được thấy tận mắt loại này được bán 1 lần trong tiệm bên Mỹ, nhưng rất tiếc là không có mua . ) Trích từ bài trả lời của bác MNL.

7. paulle

paulle Active Member

Thích đã nhận:
    0
    to xuanhuyss : cám ơn huy nhiều nghen đúng là thông tin hưng cần, vậy huy có thể chì giúp hưng chỗ nào có thể tìm được loại b kg? hưng thấy nhiều kluc lắm rồi nhưng kg sao phân biệt đươc...,

8. xuanhuyss

Thích đã nhận:
    4
    tui o hà nội nên không biết những cửa hàng cá cảnh trong TP. HCM. Nhưng thấy ở quận 3 có rất nhiều cửa hàng cá cảnh. Bạn nên ra đấy chọn , những em có viền vảy màu vàng thì chọn. CHúc bạn có cá đẹp.

9. caca_153

caca_153 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    KLU có phải con dài 10-15cm có giá là 150-200k gì đó ko các bác, mình thấy bán ở Nguyễn Thông Q3 nhiều lắm, mình cá thì màu trắng vậy và đuôi màu vàng vàng ko biết có đúng loại b mà XuanHuyss nói ko ???

10. xuanhuyss

Thích đã nhận:
    4
    phân biệt là KLU có 7 hàng vảy, còn cá rồng châu á thì chỉ có 5 hàng vảy. Như trên mình đã trích, thì cá rồng chia làm 2 loại, loại 2 là hàng hiếm thì ko nói. còn loại 1, chia làm 2 loại 1.1 là có viền vảy màu đen thì lớn lên rất xấu, loại 1.2 thì có viền vảy màu vàng, lớn lên cũng rất đẹp (tất nhiên là ko bằng rồng châu á), theo mình thì đó là loại 1.2 đó.

11. paulle

paulle Active Member

Thích đã nhận:
    0
    to xuanhuyss cám ơn bạn nhiều nhé kỳ này mình ra đó kiếm 1 em xài chơi mới đc hy vong la may mắn

12. paulle

paulle Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hầu hết các loại kluc mà hưng thấy toàn vảy viền đen mà thôi chứ hưng chua thấy con nào vảy viền vàng như xuanhuyss nói hết .....hic....

13. kinh_kamfa

kinh_kamfa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em có một con leicharti nè, hàng vẩy trên lưng nó toàn chấm đỏ không hà, để em post hình lên cho mấy bác xem nhé

14. MÊ CÁ

MÊ CÁ New Member

Thích đã nhận:
    0
    dễ mua lắm bạn ơi cứ ra nguyễn thông mà mua toàn cá kluc vàng không à hehe

15. mê cá rồng

mê cá rồng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    hì hì KLU màu vàng ở đâu cũng có bán bạn à KLU màu đen khó dính lắm bạn cứ yên tâm ra nguyển thông mua là dược à (kinh nghiệm mua đả nhiều dùm bạn ) hehe... chúc bạn có cá vừa ý nhé thân chào !

16. taidaubmt

taidaubmt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    ở bmt mình thấy có bán kim long úc đuôi màu vàng mà người cũng có màu vàng không biết đây có phải là giống b như bạn xuanhuyss nói không?mà giống này khi lớn sẽ có màu gì?

17. mê cá rồng

Thích đã nhận:
    3
    trời mìnhthấy kiếm con KLU vàng cũng dễ mà bạn ở SG thì quá OK! cứ ra cửa hàng htấy màu vàng là mua loại vàng và đen rất dễ phân biệt vì từ nhỏ loại đen đã đen thui rồi nhất là ở sống lưng. bạn phải chú ý thường ngoài tiệm người ta cho cả hai loại (lúc nhỏ) vào chung 1 hồ.nhưng nếu chú ý một chút là phân biệt được mình mua dùm a e , bạn bè 7~8 con rồi ko dính chú đen nào hehe.cố gắng nha bạn.chúc có chú KLU như ý

18. mê cá rồng

Thích đã nhận:
    3
    :crying: hồi trước mình cũng có con loại đầu có tới 7 chấm đỏ vảy cũng có chấm đỏ rất nhiều nhưng xui cho ăn xong quên đậy nắp hồ die rồi nghe a e nhắc mình nhớ nó wa nó là con cá mình cưng nhất cưng hơn cả KLHV ,TL,NL

19. ca ca ca

ca ca ca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    phân biệt là KLU có 7 hàng vảy, còn cá rồng châu á thì chỉ có 5 hàng vảy. Như trên mình đã trích, thì cá rồng chia làm 2 loại, loại 2 là hàng hiếm thì ko nói. còn loại 1, chia làm 2 loại 1.1 là có viền vảy màu đen thì lớn lên rất xấu, loại 1.2 thì có viền vảy màu vàng, lớn lên cũng rất đẹp (tất nhiên là ko bằng rồng châu á), theo mình thì đó là loại 1.2 đó.:D:D

20. danghoc

danghoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy là mình đã biết được cách phân biệt KLUC rồi PAULLE, ca ca ca, mê cá rồng, và.............