Các bạn yêu thích chim cảnh góp ý dùm mình!

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi Hieutc, 22/7/07.

1. Hieutc

Hieutc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Mình đang chuẩn bị làm lồng ngang 2m - cao 2m để nuôi 2 con Xích.Các bạn ai có hình tổ của xích kh cho mình coi với.
    Mình nghe nói là nó làm tổ trong thân cây thì phải.Để mình tìm gốc cây giống như vậy cho vào lồng.
    Cám ơn các bạn!

2. quanfgv35

quanfgv35 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Đúng đó bác.hầu hết loài này thường không tha rác đặt lên nhánh cây làm tổ như những loài khác ,mà đặc tính của nó là thường làm trong hang nơi có vách dựng đứng ,các hốc cây để tránh thú,chim săn mồi.Cái tổ kiểu này bác kiếm ngoài tự nhiên để dặt vào thì hơi khó tìm/Bác chọn 1 khúc cây to phía trước đục 1 lỗ sao cho Sích chui ra,vào thoải mái là OK.Phía sau đục thật to sao cho trong lòng có hình lòng chảo,đủ rộng để chim xoay sở.Sau đó bịt lại bằng 1 tấm ván,gỗ dán (nhớ để 1 lỗ nhỏ để sau đó ta còn theo dõi xem tiến trình phát triển của chim con thế nào(hy vọng thành công...)sau đó tìm chỗ treo vào lồng .nên treo vào góc ,sát trên đỉnh lồng. lỗ nhỏ bố trí về hướng ta dễ quan sát nhất.Phía lưng lồng nên bưng kín để khi ta đi đến từ phía sau để quan sát chim ko phát hiện được

3. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    bác mua 2 con xit bổi hả,đúng là chim thường làm tổ trong gốc cây,nhất là loại vẹt dùng mỏ rất khoẻ để đục thân cây làm tổ,nếu là xít thì phải gốc hơi to đấy,2 con còn dã man nữa,bác có dự định nuôi để ko vậy,nếu vậy tính luôn mấy con non(xít nuôi đẻ hơi khó).Đục thế nào thì tuỳ bác,miễn là có lỗ vừa đủ cho nó chui vô(1 con thôi),bên trong rỗng cho đủ 2 con hoặc rỗng hơn cũng được,để vụn cây(vỏ vây mới đục í)để bên trong cho nó ấm.
    Chuồng 2 m thì hơi to,nuôi thêm két đi bác,loài này chủ yếu leo trèo chứ bay ko nhìu,tụi nó sống bầy đàn nên nuôi thêm két,chọn mấy em đẹp đẹp í.Nếu cực quá thì cứ lấy gỗ ván đóng một cái hộp như của chim yến phụng có điều to hơn là tiện nhất(yến phụng cũng là két đấy)vừa hiện đại vừa tiện,lại có nắp ở trên dễ bề,vệ sinh cho tụi nó,chứ cái hốc thì vệ sinh hơi cực,nhiều khi ẩm mốc,thay hết nguyên cả cây thì phiền

4. Hieutc

Hieutc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Cám ơn các bạn.Mình chủ yếu nuôi 2 con cho nó chui ra chui vô trong tổ cho đẹp mắt.Nếu đẻ được thì tuyệt.
    Mình dự định tìm 1 thân cây cao to đục lỗ rồi cho vào lồng luôn.
    Cá bạn góp ý mình thêm nhe!thanks!

5. quanfgv35

Thích đã nhận:
    16
    bác cho cái hốc cây vào trông nó tự nhiên hơn.mà mất thời gian với nó khi ra 1 sp ưng ý mới thấy hết cái thú đúng ko bác

6. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Bạn HieuTC lấy mẫu từ hình dưới mà thiết kế tổ cho chim cưng nhé.

7. quanfgv35

Thích đã nhận:
    16
    nếu làm kiểu này bác nên đục ổ từ nóc.sau đó lấy tấm gỗ đóng nắp lại và cắt viền bao xung quanh sao cho khít,đẹp.phía sau tổ nên khoan khoảng 10 lỗ phi 10 cho thoáng khí
    Cầu đậu cửa tô,chọn cành cây ưng ý 1 đầu vót tròn.Ở thân cây to ta đục 1lỗ có đường kính tương đương đầu cầu đã vót,khoảng cách từ 3,0 đến 3,5cm từ mép trên cầu dến mép dưới của tổ là hợp lí (nhỏ hơn đầu cầu đã vót tí xíu,đục vừa phải ko làm cầu chui quá sâu vào ổ)đóng chặt cầu vào thân cây.Cố định bằng đinh,đóng chéo từ dưới lên chú ý ko để đầu đinh xuyên vào trong tổ.
    Chúc bác thành công

8. Hieutc

Hieutc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Cám ơn hình và bài viết của anh Thanhl và anh quanfgv 35.Cho em hỏi thêm là lồng sích 2 con thì kích thước bao nhiêu là vừa em thấy 2m * 2m thì có vẽ hơi rộng.
    Chỗ em đặt lồng có ánh sáng nhiều nhưng ánh nắng thì không.Các anh thấy có ảnh hưởng gì tới sích kh/
    Em có nuôi Bồ Câu kh biết là tổ sích có giống tổ Bồ Câu kh chỉ vừa 1 con chui ra chui vào ấp trứng thôi.

Em cám ơn!

9. quanfgv35

Thích đã nhận:
    16
    -theo mình để nuôi Sít đẻ thì 2m*2m chưa phải là rộng.Càng rộng,môi trường hoạt động của chúng càng thoải mái thì tỉ lệ sinh sản thành công càng cao (Do vậy lồng như vậy chỉ là ổn)
    -chỗ có ánh sáng,nhưng ko có ánh nắng mặt trời theo mình không ảnh hưởng nhiều lắm
    -Với cái tổ bạn nên chọn theo như hình bác thanhl đã gợi ý.Bởi càng giống với tự nhiên càng kích thích ss tốt.(nhất là với loài vẹt.tập quán ss của chúng thường trong những kiểu tổ như vậy)
    -cửa tổ không cần làm quá rộng,chỉ cần đủ 1 con ra vào thoải mái là ổn.Bởi chúng thường xuyên THAY PHIÊN nhau ấp và mớm cho chim non ăn.Trong lòng tổ nên để rộng làm sao đủ cho 3 đến 4 em nhỏ(nói là nhỏ nhưng chim con cũng phải ở đến khi lớn gần bằng bố mẹ mới bỏ tổ)Lòng tổ quá nhỏ chim bố mẹ cũng sẽ không đẻ đâu
    Chúc bạn thành công mau chóng có những chú chim non tuyệt đẹp:applause: :applause: :applause:

10. Hieutc

Hieutc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Cho em hỏi theo hình trên thì con đứng trên có chiều dài ( tính luôn đuôi ) thì dài hơn gốc cây .Vậy thì khi chim ra vào tổ có vừa không.Em chuẩn bị tìm cây và bắt tay làm luôn đó.
    ThankS!

11. quanfgv35

Thích đã nhận:
    16
    được bạn ạ.vì theo tập quán khi nằm chim sẽ xoay mình sao cho đuôi vểnh lên trên vừa dễ nằm lại ko hỏng đuôi

12. Xiao X

Xiao X Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3

con này là con xít à ?! phải ko ?! ko phải con vẹt á?

13. thich_dong_vat

thich_dong_vat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    746
    Có ai nuôi Bồ Chao(khướu núi) ko?

Tớ rất thích những cái đập cái và lông đầu dưng ngược lên mỗi khi cất tiếng hót của bồ chao, vậy trong này có ai nuôi ko? cung trao đổi đi;)