Các bệnh của cá La Hán và cách phòng

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi dameca, 31/10/05.

1. dameca

dameca New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn !
    Hiện tại cá của mình đang bị bệnh đốm trắng và 1 số vãy bị bông lên ,muốn trị bệnh phải làm cách nào ? xin bác amin va các ban giúp dùm .Cám ơn nhiều ,mong tin các bạn

2. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
  3. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    mấy anh ơi ,cá nhà em cũng bị như vậy,nhưng sao mà em đã cho thuồc và tụi nó khỏi rồi nhưng mấy ngày sau lại bị lại là sao ,em đã thay nước thường xuyên rồi cơ mà

4. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Thường thì bệnh kiểu này rất dễ chữa khi mới phát bệnh, nặng thì cũng mệt.
    Thời gian vừa rùi ở HN lạnh quá, 1 con cá nhỏ của tôi cũng bị giống con của bác. Tôi cắm sưởi tăng nhiệt độ (30-31 độ), 1 bát muối, 1 vỉ tetaxilin và sau đó kệ nó. 2 hôm sau thì thấy ngon lành trờ lại, hì hì... kệ vậy thêm 2 ngày nữa rùi tôi hút 1/4 bể nước rùi bổ xung nước ấm (hứng từ vòi nước ấm nhà tắm :D), 1 gói thuốc vàng của Nhật. Giờ thì OK rùi, ngon lành :laughing:

5. yeuemnhieu

yeuemnhieu New Member

Thích đã nhận:
    0
    đang trị bệnh nấm cho con khỉ đỏ thì nhìn con cá lâu kiếng thì thấy trên nguời nó toàn là những con màu trắng dài khoảng 1mm, đang ngọ ngoạy, nhìn giống mấy con giun lắm. tụi nó bám đầy trên đầu và mắt của con cá. hoảng quá mới lên diễn đàn kiếm anh em nho giúp đỡ. đây là những con gì vậy, có hại gì cho cá, đang nuoi một con khỉ đỏ chung với con cá bị bệnh, không biết có sao không, trị tụi nó bằng cách nào thế. mong anh em giúp đỡ gấp nhé

6. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Với những con cá đáng nghi ngờ về bệnh tật thì ngay lập tức phải cách li ra luôn. Cá lau kiếng thì khỏe bỏ xừ, bác bắt riêng nó ra chậu mà tắm rửa cho sạch. Còn bọn sâu bé tí bé tẹo thì thật khó chịu, nó bám đầy trên mặt kính :(. Tôi có tham khảo một số nhân vật nuôi cá lâu năm thì họ nói những con này rất khó "đuổi đi" một cách triệt để. Họ dạy tôi thế này này: Cọ rửa sạch sẽ các thành bể, ống lọc, máy lọc, máng lọc. Hút nước ra gần hết bể rồi bổ xung ít nước mới, những ngày về sau thì mỗi ngày bơm vào bể ít nước cho đến khi đầy. Tôi áp dụng cách như vậy thì bọn "sâu" đó bớt đi rất nhiều, mà cá không bị xốc nước mới :D.

7. chihong123

chihong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá nhà em bị hột gì màu đỏ nổi ở gần đuôi nhưng em ko bít bệnh gì , nên vào đây hỏi cách anh . Em cho thuốc rồi nhưng ko thấy hết . Cho em hỏi cá bị bệnh gì cách phòng và cách chữa trị .................

8. technoelectric

technoelectric Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    401
    CƯỜNG ƠI! CÁ EM BỆNH ĐỐM TRẮNG RÙI.EM CHO MUỐI VÔ HỒ NHIỀU NHIỀU ĐI. VA CẮM SƯỞI TĂNG NHIỆT ĐỘ ĐI. LÊN KHOẢNG 31-34oC THÌ OK. CHÚC CÁ EM MAU HẾT BỆNH HA.

9. kaka2007

kaka2007 New Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy anh ơi cứu con kaka của em voi,em co nuôi 2 con rồng lửa,nhưng hình như no bị ghẻ rồi,đuôi của nó có nổi mấy cục gì màu trắng,em có cho muối và gắm máy sưởi rồi nhưng nó không khỏi,ko biết có cách nào chữa được ko/chỉ cho em với.thanks