Các bệnh thường gặp của cá !!!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi anhdung_1982, 2/5/06.

1. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Mình mở chủ đề này với mong muốn tổng hợp tất cả các kinh nghiệm về các loại bệnh và các triệu chứng của chúng, cách phòng ngừa để hi vọng rằng các anh em trên forum không phải "bùi ngùi tiễn biệt" những con cá yêu quý của mình !! Mong rằng các bạn hãy hưởng ứng với mình. Cám ơn các bạn.
    Mình cũng có 1 con đi ngoài bị kép thành sợi trắng đục, mình nghi nó bị bệnh đường ruột nhưng nó lại ăn rất nhiều. Mình phân vân không biết có nên mua thuốc trị đường ruột không nữa !! MOng các bác chỉ giúp mình gấp nha. Cám ơn các bác

2. new fish

new fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo như em được biết thì người ta chữa bệnh đường ruột cho cá bằng thuốc chữa cho người. Có gì o phãi mong bỏ qua

3. lanviet

lanviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Bệnh đường ruột mà ăn hơi nhiều thì hơi lạ. Bạn phải xem kỹ có thể nó bị giun. Cần phải định bệnh chính xác mới đánh thuốc. Chúc bạn thành công.

4. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác coi chửng đó nha......con CHÂU ML của mình cũng bị như vậy...đi phân trắng như sợi chỉ vẫn ăn bình thường nên mình ko để ý...đến ngày t3 nó bỏ ăn thì mình mới mua thuốc về ngâm.Nhưng đến đó thì trể rồi.

5. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Bệnh lạ!

Mình có một em đang mắc bệnh khá lạ:

- Cách đây một tuần: thấy trên mặt xuất hiện vài chỏm bông màu trắng, mình vệ sinh hồ, thay nước và cho nhiều muối. Hai ngày sau hết.

- Cách đây ba ngày: (đi chơi xa 2 ngày về) thấy trước mặt nổi một quầng màu xám lớn bằng móng tay cái, xung quanh tụ lại lớp màng trắng đục, cả mặt nó bị sưng húp, hai mắt thụt vô còn môi trên bị lồi ra (lồi mồm!), thỉnh thoảng thấy có máu đỏ rỉ ra từ lỗ mũi. Đương nhiên là không thể ăn uống gì được trong tình trạng này rồi...

Hiện nay nó đang được cách ly để chữa bằng nước sạch + muối + oxi, tình hình vẫn chưa khả quan nhưng không dám ngâm thuốc nữa vì rút kinh nghiệm con châu ML trước, cho ngâm thuốc tầm phào càng làm nó chầu trời sớm hơn! Hi vọng cứu được thì quá mong manh... vẫn chưa tìm được nguyên nhân. ~X(

Thú thật mới nhìn vào tưởng nó vừa bị "oánh một chày" ngay mặt, không dám post hình vì trông rất "phản cảm", e có người sợ chạy... mất dép! :laughing:

6. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    theo mình thì cứ thay nước tốt và cho muối nhiều hơn bình thường 2/3 là tốt.thuốc cho cá k rõ nguồn gốc ,xuất xứ nguy hiểm.
    Còn thuốc cho người có loại bôi có loại uống.
    loại dùng để bôi không thể bôi vào mắt và củng không thể uống cho vào cá ...ngủm
    loại uống được chưa chắc thích hợp với cá( có khá nhiều lí do mà khoa học có thể giải thích cả).
    Có chổ nào không phải xin góp í í í í

7. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cho mình hỏi...dạo này thấy trong hồ có những con giun nhỏ xíu bò trên kính,phải để ý kỉ mới thấy,chứ ko tưởng là kính bị trầy...nó là gì vậy...có hại gì cho cá ko vậy.cách diệt tui nó ra sao.

8. chaulahan

Thích đã nhận:
    12
    Úi, có hại đó. Gởi batuocbongdem link này ngâm cứu thử nhé: http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=4977

9. khanhvinh

khanhvinh New Member

Thích đã nhận:
    0
    máy bác cho mình hỏi cá mình bi đuoi den la binh gi vay

10. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Có người bạn mình cá la hán bị bệnh về mắt, mắt cá phủ 1 màng mờ là do bệnh gì, mình không biết phải khuyên anh ta ra sao nữa chỉ bỏ vô hồ nhiều muối hơn thường lệ thôi nhưng tới giờ là 5 ngày rồi mà bệnh nghe có vẻ nặng hơn. Có anh em nào biết cách chữa chỉ giúp. (Bạn đó đã chữa bằng thuốc chữa bệnh cá, viên con nhộng màu nâu FUNGUS CURE của USA mà không khỏi)

11. bat_tien_89

bat_tien_89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đây nè bác GHT !

Em có Con CML cũng bị bệnh như bác mô tả, và được sự trợ giúp của bác kkk333 nên có vẻ sắp khỏi rồi, tặng bác trang nì để nghiên cứu ha:
    http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=6434

12. hiephiep112

hiephiep112 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới bắt 1 chú trc tết = 3 ngón tay, lúc về chú ta cung ko nhát, đặt gương no huc gương lắm, nhưng chỉ tội nó ko chịu ăn,lại ra phân màu trắng, em đã cho đủ thứ thuốc về tiêu hóa nhưng vẫn không chịu ăn, ko có dấu hiệu mệt mỏi vẫn húc gương, mà em đã cho no nhịn 2 ngày rồi...bác nào biết bệnh gì thì giúp em cái...~X( em lo quá, mà nó không ăn gì mà vẫn thỉnh thoảng ị ra phân màu trăng là sao các bác ơi.....:crying:

13. sadfish

sadfish New Member

Thích đã nhận:
    0
    Giun sán???

Chào mọi người!
    Hôm qua kiểm tra kỹ mình thấy trên thành kiếng có rất nhiều con nhỏ như sợi chỉ mỏng, màu trắng đục, dài chỉ khoảng 0,5mm. Trên mặt nước rất nhiều con tạo thành một lớp màng mỏng giống như bụi. Nhìn thật kỹ mới thấy nó ngo ngoe chầm chậm. Xin cho hỏi chúng là loại gì? Có phải là giun sán? Có ảnh hưởng gì đến cặp cá la hán của mình không? Cách điều trị ra sao?
    Rất cảm ơn.

14. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    đây là loại thuốc mình dùng cho Cá Dĩa & La Hán,thuốc Trung Quốc gói 5000k màu Trắng & hồng nhạt điều trị nấm & đóm trắng , màu Tím trị đường Ruột ,màu hồng cánh sen trị rách vây kỳ đuổi rất hiệu quả.có luôn loại trị đụt mắt .mình chưa có sử dụng vì cá chưa bị bệnh đó.
    dưới đây là hình mẫu thuốc mình dùng cho cá
    ko nên sử Dụng thuốc bừa bãi dẫn đến hậu quả đáng tiết ko nên có .lưu ý 1 điều là xem kỷ thuốc có bị quá hạn sử dụng ko nếu ko thì ( tiền mất Cá tiêu )
    đây là bài học mình đã phải trả cái giá quá đáng tiếc ,trước tết mình thay nước cho con Cá KAMFA 1/3 hồ gặp ngày trời lạnh mình quên cấm lại cây sưởi .ngày hôm sau thì cá bỏ ăn .mình thấy có dấu hiệu sình bụng nên ra cao quý mua thuốc loại tốt cho Cá ( loại thuốc của đức 25000k 1 gói ) về bỏ vào 2 tiếng sau cá ra đi ko trở lại , sau đó mình mới biết là mua nhằm thuốc quá hạn .hy vọng mọi người hãy thận trọng trước khi sử dụng thuốc .
    dưới đây là hình con Cá KAMFA trước & sau khi đã ra đi
    mong mọi người đam mê Cá có những loại thuốc & cách điều trị hay đã qua thử nghiệm thật sự có hiều quả chia sẽ cho nhau .Chúc Toàn thể ABV năm mới AN KHANG

15. AquaViet

AquaViet Member

Thích đã nhận:
    0
    @cuongphat: chia buồn với bác, con cá đẹp quá. Thuốc đúng là con dao 2 lưỡi, chỉ nên dùng khi biết chắc chắn hay khi vào đường cùng mà thôi.

@sadfish: những con vật li ti bạn thấy chính là giun kim, đã nói đến chúng nhiều trong box Chữa bệnh. Nói chung thì chúng vô hại, chỉ cần vệ sinh hồ sạch sẽ và chăm thay nước thì chúng sẽ tự biến mất thôi.

16. hungthanh73

hungthanh73 Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào tất cả mọi người trong 4RUM!

Mình mới biết WEB này thôi, nếu có gì vi phạm mong các Bác chỉ giáo.
    Mình mới nuôi 1 con cá la hán 10 ngày rồi khi mình mang từ tiệm cá về khoảng 6h sau mình mới cho ăn, thì nó ăn bình thường (cá trâm) đến hôm sau thì mình cho nó ăn cá trâm thì không ăn, 1 ngày sau nó vẫn không ăn, nhưng cho ăn thằn lằn thì nó ăn, ngày sau nữa có ăn cá trâm tiếp nó không ăn, mình chuyến qua cho nó ăn thức ăn mua ở tiệm bán cá (không nhớ tên thức ăn), đến ngày sau thì nó vẫn không ăn thức ăn, nên mình chuyển qua cho nó ăn tép cũng chỉ ăn 1 lần thôi. (NÓI CHUNG LÀ MỖI LOẠI THỨC ĂN NÓ CHỈ ĂN 1 LẦN KHÔNG ĂN LẦN THỨ HAI). Nhưng bây giờ thì không ăn gì cả nằm một góc không bơi luôn.
    Mình ở mới nuôi chưa có kinh nghiệm gì cả hơn nữa là ở Kiên Giang phong trào này chưa nổi lắm
    Mong các Bác chỉ giáo. Cảm ơn rất nhiều

17. hungthanh73

hungthanh73 Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào tất cả các Huynh Đệ!

Mình rất mong nhận được lời khuyên từ các huynh đệ. Hôm nay thì cá mình trở chứng nữa rồi. Không ăn mấy ngày liền và rất nhát mỗi khi đến gần thì đâm đầu vào bồn ầm ầm luôn. Mình đã lấy giấy báo dán xung quanh lại rồi.
    Mong các Bác chỉ giáo, mình quá sốt ruột rồi
    Thanks!

18. chaulahan

Thích đã nhận:
    12
    Theo mô tả của bạn, mình đoán cá bạn đang rơi vào một trong các tình trạng sau:
    Bị bệnh đường ruột; hoặc chưa thích nghi với nguồn nước, bị stress; hoặc bị ngộ độc do thức ăn(một số con bị ngộ độc do ăn thằn lằn/thạch sùng)
    Bạn quan sát thêm các biểu hiện của nó, và tham khảo thêm cách chữa trị tại đây.

19. hungthanh73

hungthanh73 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn chaulahan nhiều nhé!
    Mình cũng nghĩ cá của mình chưa thích nghi với nguồn nước, để mình thay nước từ từ xem sao.
    Có gì mình thông tin sau nhé.
    Thanks!

20. hungthanh73

hungthanh73 Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào tất cả mọi người!
    Mình rất cảm ơn bạn chaulahan. EM của mình hiện nay sung lắm rồi, mình không có thời gian để thông tin cho chaulahan biết. (lý do đơn giản thôi là mình sử dụng bóng đèn màu xanh nên nó bị nhát)