các bờ rồ cho tôi hỏi về cám tí

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi cham_chim_troi, 26/2/10.

1. cham_chim_troi

cham_chim_troi Member

Thích đã nhận:
    6
    trước tiên năm mới xin chúc sức khỏe ae.sau là chúc cho aquabird ngày càng phong phú và vững mạnh.
    -Các bác cho hỏi.tôi đc tặng 1 con khuyên khá đẹp,lúc đầu về tôi cho vào cám boy thường thì đc 1 ngày em nó líu ngay,mỗi lần líu 5 đến 7 tiếng,nhưng lồng của nó cứ bạc đi dần như ăn cám cò vậy.đc 4 ngày sợ hỏng chim tôi ko cho ăn boy nữa mà ép sang cám đậu tuấn thúy (gói 22k) thì màu lông dần đẹp lại nhưng lại ko líu nữa mà chỉ rít.Vậy là bị làm sao hả các bác,các bác giúp tôi với ​

2. căươn

căươn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    136
    cám boy là cám kích bạn ơi bạn dùng cám này cho khuyên của bạn khi bạn chuẩn bị cho chim đi thi thôi còn chơi ở nhà thì cứ dùng cám tuấn thúy thì chim chơi được bền hơn và chim ko bị dụng lông vì cám boy cũng có lợi và cũng có hại bạn ạ ko lên lạm dụng nó quá ..............=))
    :crying::mad::laughing::devil:

tuanbambo thích bài này.
  3. Hoàng Khuyên

Hoàng Khuyên Member

Thích đã nhận:
    26
    Vậy cũng đơn giản thôi bác ạ, theo cách nghĩ hạn hẹp của tôi thì bác cứ trộn 2 loại cám đó vào mới nhau là tốt nhất. Vì 1 loại cám là chim líu tốt, và 1 loại cám là lông chim rất đẹp. Vậy thì kết hợp cả 2 chẳng tốt lắm sao !? Bác cứ thủ tí xem ....hehe

tuanbambo thích bài này.
  4. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    bạn không nên thay cám nhanh như thế, thường thì khi đổi cám mới bạn nên trộn cám cũ với cám mới để chim quen dần và không bị đổ lông trái vụ đấy

tuanbambo thích bài này.
  5. tiencuong

tiencuong Moderators

Thích đã nhận:
    3,448
    Nuôi cám boy mà từ 1 đến 4 ngày lông đã bạc màu thì lạ nhỉ? Hay bạn cho nó tắm nên thuốc nhuộm bị phai đi? :D Khó tin quá.
    Bạn nên hỏi chủ trc cho ăn cám gì thì cho ăn cám đấy rồi sau đó mới thay đổi dần cám mới.

tiensonca, tuanbambo and hadaigiahp like this.
  6. Harmonie

Harmonie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    Cho ăn kèm thêm hoa quả và tắm rửa tốt thì sẽ ko bih bạc lông-Chứ nếu chỉ ăn cám ko thì ko tốt đâu

tuanbambo thích bài này.
  7. henry14z

henry14z Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    ăn boy mà + hoa quả đều thì vô tư có sao đâu. chứ h chơi cám đậu lâu líu lắm chỉ dc cái dọn lồng là mệt thôi ^^

tuanbambo thích bài này.
  8. cham_chim_troi

cham_chim_troi Member

Thích đã nhận:
    6
    các bác cho tôi hỏi,hiện trên thi trường có mấy loại cám boy.mà mua cám ở đâu là chuẩn

9. Harmonie

Harmonie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    Theo tôi thì thế này nhé
    Bác nói là bác mới chơi chim thì cứ thế này cho cẩn thận
    Bác ra Tuấn Thúy mua 1 gói cám vàng + 2 lạng cám đậu xanh 14k về trộn vào với nhau cho chim ăn
    Khi cho chim ăn thì nhớ cho mồi tươi và hoa quả đều nhé
    Sâu thì tùy thuộc con chim ăn nhiều hay ít(ăn nhiều sâu thì nóng nên xem nó có chịu đuợc ko thì mình cho nhiều hoặc ít)
    Tắm nuớc và tắm nắng đều mỗi ngày(đừng treo nắng quá nhé)
    Tôi đảm bảo với bác là chim nhà bác vẫn líu tốt(cám vàng),lông lá sẽ đẹp chứ ko bạc đi(cám đậu xanh)
    Nhưng chim sẽ líu chỉ để nghe ở nhà(vì chưa biết con chim của bác thế nào,có đấu đá ko.....)
    Chim sẽ ko líu tiits đuợc như khi chỉ ăn cám vàng thuần túy(rõ ràng khi đã bị trộn)
    Boy thì thôi ko nên cho ăn nữa-Ăn Boy cũng đuợc nhưng thời tiết mà xịt thì chim xịt theo luôn nên thôi đừng cho ăn Boy nữa
    Cho ăn thử và chăm như thế xem chim có đẹp lên và líu tốt hơn ko nhé
    Chúc vui

huucong, tuanbambo and tiencuong like this.
  10. cham_chim_troi

cham_chim_troi Member

Thích đã nhận:
    6
    xin chân thành cảm ơn bác đã giúp đỡ nhiệt tình.sau khi bỏ cám boy tôi cho nó ăn cám Tuán Thúy 22k.sau 2 ngày chim chỉ rít thì đến hom nay chim nhà tôi đã líu lại.Nhưng lạ lắm chim chỉ líu đc có 5 đến 6 phát,như vậy có yếu quá ko hả các bác

11. nambt

nambt Active Member

Thích đã nhận:
    25
    cam ơn toi cũng mới chơi thoi dang hoc hoi la chính mong mọi người trên DĐ chi giúp. Cho hỏi bây giờ dùng cám ghì là tốt, thi đấu được mà đỡ hại Chim

tuanbambo thích bài này.
  12. mostwanter

mostwanter Well-Known Member

Thích đã nhận:
    621
    Mình thì chế độ nuôi thay lông cho ăn Tuấn Thúy loại số 2
    Lông khô mình thay sang TuânCong
    Hoa quả + chế độ tắm nước+ tắm nắng đều chim lúc nào cũng căng và đẹp

tuanbambo thích bài này.
  13. toiyeucadia

toiyeucadia Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Em đọc bài nghe các bác nói sao mà thích quá, nhưng sao ko nghe ai nòi địa chỉ nhỉ. Em nuốn mua cám boy hay Thúy Tuấn thì phải mua ở đâu... xin các bác làm ơn cho trót

14. hanhphucdaxa

hanhphucdaxa New Member

Thích đã nhận:
    8
    Mình thấy các bạn nói mỗi người 1 kiểu.Ai cũng là nghệ nhân. =)) =)) =))

tuanbambo thích bài này.
  15. mostwanter

mostwanter Well-Known Member

Thích đã nhận:
    621
    Thì mỗi người nuôi mỗi một kinh nghiệm riêng và còn nuôi để phục vụ mình với mục đích gì nữa bạn ạ
    Nếu nuôi để ở nhà nghe hót thì bác Harmonie nói chuẩn rồi đấy. Còn mình thì nuôi với mục đích ở nhà không cần hót hét gì cả, nhưng xách đi dượt là phải hót căng. Còn nuôi để đi thi đấu lấy giải còn khác nữa cơ bạn ạ
    Thôi thì cứ nuôi đi rồi đúc kết

tuanbambo thích bài này.