Các bro chào mào giúp em với

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi maithanhtoan, 26/11/07.

1. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    E từ trc đến nay nuôi toàn khuyên với khứu và sáo.hôm qua đi ra chợ thấy ng ta mua chào mào mộc đông quá em cũng nhào vô bắt tạm 1 chú.nom thân hình cũng cao ráo,nó nhảy linh hoạt,bắt về nhốt vàop lồng cũng kêu nhiều lắm.nhưng khổ nỗi em ko biết cách nuôi chào mào.và cám của nó làm như thế nào nữa.hiện tại nó đang ăn cám khuyên và chuối.cũng húc như điên các bác ạ.em ko biết tìm bài làm cám chào mào ở đâu mong các bác nhanh tay chỉ giúp.ThankS!

2. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    éc tôi thì tệ hơn đó là bẫy hụt con khuyên sổng.vì do trong lúc đang dập dình nhảy lồng bẫy thì khuyên nhà líu giọng chào mào quoát queo híc 1 chú chào mào lao đến bu lên dây điện và tranh luôn cả cái chỗ của con khuyên ,éc sập 1 chú chào mào to oành chui lọt lồng khuyên 4 cửa thế mới điêu mỗi tội cao to đẹp trai nhưng chưa thấy hót gì cả toàn kêu quách quách bó tay ^___^.mà cũng chưa biết cho nó ăn gì toàn chơi chuối quệt với cám cò vậy cho ăn cái gì thì ok nhỉ

3. vudinhhung

vudinhhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    nếu đơn giản thì bạn cứ cho ăn cám trứng,thỉnh thoảng cho ăn mồi tươi thêm ít cà chua hoặc chuối tắm táp là được.nói chung chào mào dễ nuôi nhưng hơi bẩn

4. vudinhhung

vudinhhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    nếu bạn có hai em nuôi cách xa nhau thì càng mau miệng

5. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    Vậy a?đơn giản nhỉ?em cứ tưởng cám nó cũng dày công như nuôi k vậy nếu thế thì hôm nào em nhắc thêm 1 con nữa về nuôi cho nó có bạn.

6. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    éc đang tính cho con chào mào thì ông già mua cái lồng to oành về bó tay ,nhưng chẳng biết con nhà là đực hay cái chỉ thấy to mào to lông lá ngon lành cho ăn cám cò bavì nó có hót được không nhỉ hay tít misss luôn chứ chăm như khuyến chắc toi

7. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    Hờ hờ anh em mình đều là dân khuyên tập chơi mào bác tapchoikhuyen nhỉ?em cũng thấy con CM nahf em nó kêu to lắm.sáng nay có con ở đâu kêu thế là nó kêu lại rối ít.đặc biệt con nahf em sao nó ít nhát lắm bác ạ.người nó cũng to cao có mỗi cái alf ko có đuôi.hi.hôm mua em thấy nó to cao mào đẹp nhưng duôi thì có vài sợi thế là em vặt luôn.ko biết có ảnh hưởng không nhi?

8. Vidolaem

Vidolaem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    các pác fải nói rõ vào, CM nhà mấy pác lông cổ nó có trắng nhiều ko, màu đỏ thế nào, chân cẳng ra sao, mấy pác nói chung chung wá nên chả bít góp ý thế nào
    còn về thức ăn thì các pác cũng làm như của khuyên nhưng bỏ nhiều đậu phụng vào và ít trứng thui <= cái này học đc của mấy pác gần nhà

9. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    Cổ nó Trắng nhiều lắm bác ạ.Hai bên mắt thì màu đỏ cũng thấy đậm và rõ.nhìn nó đậm màu khá đẹp.chân thì bình thường ko có bong vâye hay gì cả.lông đít màu cam đậm và to.nói chung tuy ko biết rõ về chào mào nhưng em có thể khẳng định con em mới mua là con đực khỏe mạnh,thấy nó là em kết ngay nên mua nuôi thử.hi mỗi tội em ko biết cách nuôi dưông như thế nào thôi.

10. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    chào mào làm cám gạo rang trộn trứng có vẻ sung lắm(để nguyên hạt gạo)

11. kesannguoi

kesannguoi Member

Thích đã nhận:
    17
    cám cho chào mào mình thường làm là gồm đậu phộng xay nhuyễn,cám ba vì,lòng đỏ trứng và thêm chút ít gia vị như muỗng đường, muỗng muối,muỗng cát mịn

12. longhuy

longhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    quan trọng là làm sao cho nó ăn nhièu trái cây vào , trái nào có nhiều sắc tố đỏ thì chim mau sung, chẳng hạn như ca chua. còn cảm thì chỉ cho ăn bavi là đủ rồi , giống này dễ nuôi mà , mình thì nuôi toàn chào mào kô à , mà chưa thấy con nào kêu quoách quoách cả , chỉ có đổ giọng tròn rỗng thôi , đã tai lắm , ai chơi chào mào phải ghiềng thui

13. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Lại nói về phân chim.

Các bác cho em hỏi cái. CM nhà em chỉ cho ăn cám Ba Vì, mỗi ngày 1 cục thịt nhỏ như đầu ngón tay và hoa quả (cà chua, táo...) vậy mà sao phân chim vẫn lỏng thế nhỉ. Nhiều khi chảy nước bẩn lắm (em rửa lồng 2-3 ngày/lần :D)

Các bác có kinh nghiệm gì thêm không ạ???