Các bro chào mào giúp em với

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi maithanhtoan, 10/1/08.

1. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Con mào nhà em hôm kia mang xuống nhà vuthuyduong chơi không ngờ nó im thin thít.chẳng kêu 1 tiếng nào của giọng mào luôn,nó chỉ lắc lắc cái đầu rồi ho.híc như là bị mắc cái gì trong cổ họng ấy?sức khỏe của nó thì vẫn tôt,ăn uông bình thường,phân ko có gì đặc biệt.nó bị như vậy chắc cả tuần nay rồi.do mấy hôm đi cả ngày nên ko biết em tưởng nó vẫn hót tốt vì nhà em còn 3 con nữa cũng hót. đến hôm mang xuống đó chơi mới biết là nó câm tịt.CÁC bác bắt bệnh rùi kê đơn hộ em với.híc,con này em bắt mộc nuôi nó cũng khá thuần người rùi,không trị đc giọng nó chắc em phải thả mất thôi.híc.
    Mong tin các bác !Thanks:-S

2. SONRAU_HUE

SONRAU_HUE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Trước hết bạn kiểm tra sức khỏe nó đã, nếu khỏe mà gặp phải CM của vuthuyduong đang căng và có chất lửa thì CM của bạn ko hót là điều tất nhiển rồi...

3. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihi

Thường thì,
    người ta mang chim đi dợt như sau. Nếu là chim thuần thì dĩ nhiên chúng sẽ hót khá siêng ở nhà và chịu đấu đá khá ổn ở nhà mới mang đi dợt. Chim bổi/mộc nếu thích vẫn mang đi dợt được nhưng phải nuôi cho con chim khá ổn định ít nhất 2 tháng đổi lên chim không bay chui đầu vào nan lồng nữa.

Muốn đi dợt phải biết chim mới được. Vì nó không sung lắm, mang đi dợt, ta không biết sẽ dễ hư con chim vô lý lắm. Cho nên chim ở nhà đấu sung chưa hẵn ra ngoài nó sẽ đấu sung, vì không quen chỗ lạ, hoặc mang đi trên đường.
    Cho nên dợt chim mới thuần thì nên treo cho nghe hót cái đã từ từ hãy kê đá sau. Kê lồng cho đá liền chỉ những ai rành CM và biết độ chơi của con chim mới dám làm thế. Vì là họ có thể quan sát độ sung của con chim mà cho đấu lâu mâu tùy họ. Như chim đấu tí thấy bớt sung phải mang xa ra liền. Một là tránh hư chim/chim sợ. Hai là còn để luyện dợt từ từ. Chớ để lâu e sau này con chim khó mà lên được.

Nên yêu quý con chim và để ý từng giai đoạn phát triển của chúng, ta mới hiểu thêm về chúng mà luyện và dợt theo ý muốn. Cuối cùng là giúp ta hiểu thêm về từng con CM, và đánh giá khi thấy một con CM.

thân chào bạn,

Last edited: 11/1/08
  4. yew

yew Member

Thích đã nhận:
    1
    cho hỏi cái nữa nếu cho đấu mà chim nó bị dội thì co sao không ? dội ở đây có nghĩa là nó có vẻ sợ nhảy bám lên thành lồng ,hồi trước co gặp trường hợp đó nhưng thấy nó dội la mang ra liền không bit co sao ko?

5. VuThuyDuong

VuThuyDuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Dợt CM toàn mộc với nhau thui anh à , mua cùng đợt với nhau nuôi được khoảng 1 tháng gì đó hihi ( ko thể hoãn sự sung sướng này lại :devil: )
    mà 2 lần trước maithanhtoan cũng mang 2 em CM mộc xuống hót vẫn điên mà
    Lần này thì em chào mào này ko phải câm mà nó cứ kêu như gà ý :( :( :( :(

6. SONRAU_HUE

SONRAU_HUE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Thế là chú CM đợt này khả năng bản lĩnh chưa cao so với 2 chú đợt trước, nên để chú đó 1 thời gian nữa vậy. Cũng như con người chúng ta thôi phải tập nhiều mới có nghệ được...:laughing: Thân!

7. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihi

Cái này phải coi đối thủ của nó là ai,
    đối thủ quá mạnh, làm nước hung chơi điên. Thì khả năng nó hoảng sợ mãi cho tới sau này, khi gặp chim lạ chỉ đấu vừa chừng tí và chim lạ chơi hung là bắt đầu lép vế. Chim như vậy gọi là chim "bể" không tài nào chơi hay được nữa. Khả năng bị vậy ảnh hưởng khá nhiều tới các chú chim một mùa trở lên là nhiều. Chim bổi thì cũng khó lắm, vì kê vào có con đấu khá khá tí, có con không đấu. Ta chỉ biết nó hay hoặc dở sau một mùa thay lông mà thôi. Tuy nhiên, các cao thủ nuôi CM vẫn tuyển lựa con bổi hay từ chất giọng, tới tướng mạo, và chịu đấu tí. Dĩ nhiên, ít có ai mà mang bổi ra kê đấu chung với chim mồi quá lâu. Chỉ kê lồng để chọn con chim để xem khả năng của nó, khi mang về thì chỉ để riêng và để gần người cho dạn là chính, lâu lâu mới kê mồi để thử khả năng phát triển của nó, hoặc là hoàn toàn không kê mồi mà chỉ kê với chim ngang cơ của nó.

Thân chào bạn,

Muốn cho con bổi lên sau này đấu với mồi nhà thì không nên kê mồi hù dọa nó quá.

8. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    Cám ơn các bác đã đưa ra ý kiến.nhưng con CM của em vốn dĩ nó bị bệnh kêu như gà mắc tóc sẵn rồi mà em ko để ý chứ ko phải mang đi dợt nó mới vậy?em hỏi là bệnh gì và cách chưa thôi,chứ còn chim nó hoảng ko lên tiếng thì em biết chứ.

9. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    mình cũng từng gặp những con chim bị như chim của bạn rồi. hào mào bị mất giọng thì khó chữa lắm bạn cho chim ăn trái cây xem có thuyên giảm không......

10. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    Báo cáo em đã cho nó thăng tiên rùi.bệnh tình không thấy tiến triển,nó là con chào mào đầu tiên của em thấy cũng tiếc lắm nhưng cũng đành chia tay.