Các bro cho em hỏi ... về đèn bể thủy sinh

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi conga, 28/10/10.

1. conga

conga Member

Thích đã nhận:
    0
    em mới học chơi thủy sinh , :) lúc đi mua đồ về làm bể thì người bán hàng bán cho em loại đèn dài như đền neon - 3 màu :( để ngoài hoặc ngâm trong nước đều ok . Theo các anh đèn này có tác dụng cho thủy sinh k ạ . :confused: người bán hàng thì cứ khăng khăng là dc .... mong các anh giúp đỡ

2. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    1. bác mua ở đâu vậy? cho địa chỉ chính xác để anh em đến ném đá
    2. chụp thêm cái hình up lên
    3. Có vẻ là nick bác đăng kí chuẩn thật

3. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Cái đó em thấy mấy hàng trên HHT có bán, nhưng cõ lẽ chỉ xài cho bể cá thôi, chưa bao giờ thấy chủ quán dùng cho bể ươm : ))

4. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Mua đồ về làm bể tức là mua bể ở chỗ treo biển bể thủy sinh đó hả bạn ? Tất nhiên là ng ta nói đúng theo góc độ của ng ta.
    Còn đối với anh em thủy sinh thì đó là bể hàng cá chứ hok phải bể thủy sinh. Và hơn nữa họ là ng bán hàng, ng đi buôn thôi. Kg hơn, kg kém.

5. munmun

munmun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Cái bóng 3 màu đó em bít, nó chỉ có tác dụng làm đèn ngủ thui. Bác nuôi cá mí mấy cây cần ít as thì ok nhưng theo ý kiến các tiền bối thì ko dùng đc cho thủy sinh bạn nhé.

6. Hung Mamen

Hung Mamen Guest

bóng 3 màu chơi thủy sinh đc mà , cây yêu cầu là ráy , cỏ mác , cỏ kiếm ......

7. hoangbboy

hoangbboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    hi mình thấy bác ra tiệm làm cái đèn jebo , loại 10000 k. tầm 180k cho nó ổn bác ơi . chưa có điều kiện thì cứ chơi hàng tàu cái đã, bao giờ có tiền chơi lun hàng Nhật như aquajapan :)
    cái loại bóng đó có 3 màu xanh, đỏ , với vàng thì phải . hi mình nghĩ không hợp quang phổ để cây quang hợp đâu
    thân

8. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    Em đồng ý kiến, cây cần ít ánh sáng không có nghĩa là có thể xài ánh sáng ít °K

9. conga

conga Member

Thích đã nhận:
    0

Đây ạ , em mua ở chỗ chợ mơ bán nhiều thứ lắm. Em ít tuổi , cũng thik chơi ít thủy sinh[-(
    lúc em hỏi còn 1 dạng đèn nữa như đèn tuýp dài tầm 50 60cm có máng giá 100k em cũng đang phân vân zz

10. hoangbboy

Thích đã nhận:
    18
    đèn không được rùi bạn gà ơi :D
    bạn ra tiệm cá cảnh hỏi đèn jebo, cầm cái tuýt đèn lên xem có ghi 10000k là ok. bỏ cây đèn đó ra đi , trông xấu lắm bạn ak. đèn đó chỉ thích hợp nuôi cá cảnh thôi
    hồ bạn kính 5 ly mà sao bỏ đá nhiều quá vậy. nguy cơ bể hồ là rất lớn đấy

conga thích bài này.
  11. conga

conga Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ em 4 ly anh ạ :D cho vào đến h.. chưa thấy vỡ . em sẽ mua đèn như anh nói cảm ơn anh

12. hoangbboy

Thích đã nhận:
    18
    hi. lấy cục đá ra đi đợi khi nào làm bể mới khoảng 8ly rùi bỏ vô cho oan toàn . chứ ít hôm nữa cắm cây rùi nghịch cái bể ,==> áp lực làm bể hồ đó
    mua cái đèn xong thì đầu tư cái lọc lun nha bạn.cái lọc đó mình đã từng xài , không hiệu quả cộng với chiếm không gian . bạn ở hn có thể tham khảo các loại lọc của chú cảnh hay hoventen chẳng hạn

13. conga

conga Member

Thích đã nhận:
    0
    nghe bác tư vấn em đã mạnh dạn đầu tư . hehe em còn cho viên to hơn k thấy xi nhê j

14. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    Hix, đúng là hồ bán sẵn ngoài hàng cá đều có kiềng và viền thủy nên người ta chủ quan chơi kính 4ly (những hồ nhỏ thì toàn kính thừa)
    Nhưng chơi thế này phiêu diêu lắm bác ạ, em sợ :D

conga thích bài này.
  15. hoangbboy

Thích đã nhận:
    18
    lỡ rùi . hjx .mà bác cũng liều thật. hồ em cũng có 4 ly ak, nhưng được cái niềng nhôm và chỉ chơi lũa nên không sao. chứ của bác ..... :D em hok dám nói ^^
    bác chơi lọc đó phải chăm thay nước và châm thêm vi sinh chứ không thì nước chả có trong nổi đâu ạ :D
    bác bổ xung thêm cây đi. hậu cảnh trồng thêm cỏ cọp hay cỏ tóc chẳng hạn tiền cảnh trồng trân châu nhật, đàn thảo v..v.. chưa có nhìu tiền thì đầu tư từ từ . mình cũng là sinh viên nè mà chơi cũng máu lắm :))

16. conga

conga Member

Thích đã nhận:
    0
    dạ cảm ơn các bác đã quan tâm. em sinh viên nghèo chịu khó cầy cuốc mãi mới set dc cái bể cùi bắp , em thì mua bể ngoài chợ kính 4ly viền ngoài chắc làm cho có :( .( em cứ ngỡ là cho vào nó mà hỏng thì hỏng lun chứ hix , thôi hên xui vậy :D ) . bể em nhỏ mà nên em nghĩ lọc này là ok 70x30x45 :D .. mà bác tư vấn cho em làm châm vi sinh ( em bị gà nên chả biết dùng như nào và sản phẩm đó bán ở đâu ạ ) . .

17. hoangbboy

Thích đã nhận:
    18
    hi. hình như ở bác Cảnh thì phải . bạn phải liên lạc với anh em ở HN mà hỏi chứ em dân miền trung mà , sao bik được.
    liên lạc với mấy bác ngoài đó để có thêm kinh nghiệm rùi lâu lâu share cây cho mà chơi . dễ mà bác :D

conga thích bài này.