các bro giúp tí nhé!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi ali-xecan, 12/5/08.

1. ali-xecan

ali-xecan New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác!e là thanh viên mới,mong được các bác giúp nhé.
    E có 1 hồ 60*80*60 lúc đầu có khoảng 20 con ali,10 con xecan,sau vai lan thay nước (cách nhau khoảng 2 tuần,mỗi lần thay gần cạn nc) giờ còn hơn chuc con ali,6 con xecan:crying:.nghe cac bro noi xecan rất háo ăn sao e thấy nó ít ăn wá,ngày e cho ăn 4 5 lần thức ăn viên chỉ có tụi ali ăn thôi tụi kia ăn 3 lần là cùng,2 3 ngày e cho ăn cá trâm 1 lần xecan ko ăn còn tụi ali thì khỏi nói[-(.
    các bác ơi có fải thay nhiều nc wá nên nó ngỏm ko z?nên thay nc như thế nào,cho ăn gì xin giúp dùm e nhé!cảm ơn các bác!ah e xài nc máy đó.

2. Freak

Freak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    -.-". Kinh nghiệm nuôi cá non nớt, chết cá là phải thôi.
    1. Thay nc 1 tuần 1 lần, mỗi lần khoảng 1/3 bể với bể có lọc
    2. Cho cá ăn 1 ngày 1 lần vào 1 thời gian cố định. Cho ăn vừa đủ tránh để thừa gây bẩn nước
    3. Bạn nuôi quá nhiều cá. Tốt nhất là ko mua thêm nữa.
    4. Bể của bạn có lọc ko? Có máy chạy oxi ko? Ko có thì mua ngay kẻo chết cá tiếp nhớ :D

3. thichchoica

thichchoica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn nuôi toàn cá dữ :D thay gần hết hồ cá teo là phải..khi cho nước mới quá nhiều vào hồ thì cần cho thêm vài giọt cân bằng PH..nước máy PH thường là 4-5 cá teo là chuyện thường :D

4. i1it29

i1it29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    tụi nó khỏe lắm ,hạn chế thay gần hết nuớc ,1 lần 1/4 cao lắm 1/3 là ok ! Ali ăn dữ lắm ,secan giành ko lại đâu ,LH nhà mình còn giành ko lại nó mà !