Các bước để cho 1 con hải quì vào hồ cá.

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi hung_pt, 26/8/08.

1. hung_pt

hung_pt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Mới tập chơi quì vì thấy bọn KC khoái quì quá nhưng chưa có kinh nghiệm. Vừa mới hy sinh 2 em quì tím xinh đẹp. Nhờ các bác hướng dẫn giùm cho các bước cơ bản để đưa một em hải quì vào hồ là như thế nào. Xin hậu tạ.

2. Hai Tai

Hai Tai Guest

chào Bác hung_pt
    cách thức chơi Quỳ thì rất đơn giản thôi Bác ah, em thấy có nhiều anh em trên này, khi setup Hồ gồm đá sống (trong đá có vi sinh rồi), nước biển tự nhiên, dàn lọc okie, ánh sáng đầy đủ (và ko có thuốc sát trùng trong nước) thì sau khi setup chừng vài hôm là quăng quỳ vào là nó nở ah và cắm chân xuống sỏi ah....còn nếu Bác nuôi ko được thì xem lại 4 yếu tốt trên, có thể là Hồ Bác chưa tạo ra vi sinh đủ nà (có thể tạo bằng đá sống hặc thuốc vi sinh hoặc sỏi lấy trong các hồ đã nuôi thành công HQ), rồi nước biển có vấn đề...2 yếu tốt vừa rồi là tất yếu nhất...chúc Bác thành côgn với thú chơi của mình nha
    thân chào

3. hung_pt

Thích đã nhận:
    7
    Mình nghĩ hồ của mình đã có vi sinh đầy đủ vì đã nuôi cá ổn định 8 tháng nay. Về ánh sáng: chỉ mở đèn buổi tối từ 5h -> 10h, ban ngày có ánh sáng cửa sổ vào. Nước biển tự nhiên, mới thay khoảng gần 1 tháng, không dùng bất cứ một loại thuốc nào. Đáy hồ là cát lấy ngoài bờ biển. Không có máy lạnh, nhiệt độ nước khoảng 29 độ C. Cho mình hỏi:
    1. Có cần phải để quì ở hồ lọc một thời gian không? vì hồ chính cá KC bu lại làm quì khg nở ???
    2. Để quì ở chỗ dòng chảy mạnh hay yếu?
    3. Có nhất thiết phải để quì trên sỏi hoặc đá? để trên nền cát đc k?
    Xin cám ơn và hẹn gặp lại!!

4. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    theo e dc biết thì quỳ t]j bò mà,,...chú đâu phải đặt đâu nằm đó đâu....nên đặt dòng nuóc chảy thì quỳ mói đẹp...nhung chảy vùa thôi nha

5. Hai Tai

Hai Tai Guest

chào bác Hung_pt !!!
    như mình đã nói với Bác, những yếu tố cần thiết và những gì ko nên bỏ vào hồ cá biển khi muốn sinh vật ko xương sống có thể sống được, mình xin có vài góp ý theo ý kiến của Bác hõi như sau :
    1.Hồ lọc là để hệ vi sinh vật phát triền, trong hồ lọc là nơi ở nấp của các vi sinh vật, hồ lọc cung cấp nước cho hồ chính, vậy chật lượng nước ở hồ lọc và chinh là như nhau (có thể bỏ qua yếu tố này). Trong tự nhiên, cá KC và HQuỳ là những sinh vật sống cộng sinh với nhau trong môi trướng biển, KC cần HQ để ẩn nấp và HQ cũng cần KC tha mồi về cho nó ăn, nếu chất lượng nước và hệ vi sinh Okie thì HQ sẽ khỏe, tự đâm chân xuống sỏi và nở ra cho KC vào ẩn nấp (chính vì vậy yếu tố này cũng được bỏ qua)
    2.HQuỳ có thể duy chuyển được, ko giống như SHô, nên khi nó thấy thích hợp nơi nào trong bể thì nó sẽ cắm chân và nếu ko thích hợp sẽ tự mình di chuyển đi nơi khác (bò qua yếu tố này)
    3.Dù Bac để đâu, nếu nó ko thấy thích hợp thì nó cũng đi chỗ khác thôi, nhưng nếu với nền hồ bằng cát thì HQuỳ ko cắm chân đươc, HQuỳ cắm chân để bao vệ cho thân mình (màu đỏ) của nó, nếu thân mình bị phơi ra ngoài hoài mà ko nằm trong sỏi, HQuỳ sẽ yếu, bị lòi thịt và sẽ bị cá rỉa -> chết. Chính vì vậy, mình cần làm nền bằng San Hô vụn, để HQuỳ có chỗ bám và chôn thân mình
    P/s: ánh sáng dối với HQuỳ ko quan trọng lắm, nó có thể sống nếu ko đủ ánh sáng, còn San Ho thì ánh sáng pahỉ nhều là đ1ung rồi, nhưng Hồ Bác HQuỳ nó chết vậy thì Bác nên coi lại. Tránh thay nước hết hồ, tránh xáo trộn hồ nhiều wá, thay 1/3 nước thôi. mình đang thắc mắc là Bác gần biển mà sao chơi Quỳ ko được....mình và Bác cứ trao đổi, rồi cũng tim ra cách thức thôi. Bác coi lại vi sinh cho mình nha....khi hê vi sinh chưa phát triển thì Quỳ kó sống lắm
    Còn Bác nghĩ hồ bác 8 tháng, điều này ko nói lên điều gì cả, ko phải hồ lâu là OK, mà hồ đó phải được chăm sóc thế nào và hê vi sinh ra sao , đã phát triển chưa, bác phải dùng cách để test xem vi sinh phát triển chưa (ko biết thì mình hướng dẫn về vấn đề này)
    thân chào Bác, chúc Bác vui với vài thông tin mình cung cấp

6. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    quá hay....:applause:
    rất chi tiết và bổ ích.....lại .....:applause:

7. nhumy

nhumy Member

Thích đã nhận:
    0
    1. Bạn có thể thả quỳ vào ngay hồ không cần phải thả vào hồ lọc. Bởi vì mình mua quỳ về đẻ trang trí hồ cá cho đẹp mà chắn cá của bạn lâu nay nhớ người yêu quỳ quá đó.
    2.Quỳ có thể duy chuyển được nên bạn để ở đâu không quan trọng và có thể sông ở cát. Tại vùng biển Lăng Cô của mình thỉnh thoảng mình củng bắt gặp một loài quỳ chôn thân mình trong cát chỉ những xúc tru của nó lên trên mặt cát mà thôi.Đây là loài người ta hay gọi là quỳ vú, quỳ thịt...
    3.Còn loài quỳ bám vào đá tức là loại không di chuyển được( Hay còn gọi là san hô hay quỳ tùy theo nơi gọi) Bạn nên để nó gần dòng nước chảy để gần với thiển nhiên hơn nhưng không nên mạnh quá.
    Nhiệt độ của bạn thì tốt rồi, bạn kiểm tra ánh sáng trong hồ thử, chẳn hạn bạn đang dùng đèn loại gì,nước biển thiên nhiên có thực sự tốt không?
    Có thể bạn mua loài quỳ người ta đã thả trong hồ lâu rồi nên khi về nhà nó củng ít khi nở như ý được

8. aquagreen

aquagreen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Nhiệt đọ lên đến 29độC la hơi cao so với HQ.
    Bạn vân nên thử để HQ lên vị trí gần đèn,tăng lượng đèn và thời gian bật lên rồi tự kiểm chứng kết quả nhé.

9. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo tôi nghĩ , có thể quì của bác hung_pt ko nở do 2 nguyên nhân :
    -Thứ nhất : Nước hồ bạn có thể ko tốt . bạn nuôi cá ko thôi thì đòi hỏi về chất lượng nước ko khắc khe bằng khi nuôi thêm quì . Không biết bạn thay nước ntn nhưng tốt nhất bạn nên test nước để "cân chỉnh " cho chuẩn rồi mới cho quì vào .
    -Thứ 2 : Có thể quì bạn đưa vào hồ là loại như bạn nhumy nói ( đã nuôi trong hồ lâu rồi) , hoặc quì bạn mua về do ko được bảo quản tốt nên sức khỏe kém .
    Thông thường quì là loại rất dễ thích nghi với m/trường mới . Bỏ vào hồ sau 1 th/gian ngắn nó sẽ nở ngay . Nó tự di chuyển được và sẽ tìm chổ thích hợp mà vùi thân xuống (bạn ko nên lo, đáy cát nó vẫn vùi tốt) .Bạn ko nên đặt quì vào nơi có dòng chảy mạnh . Quì ko nở là do ng.nhân khác chứ ko phải do cá khoang cổ "quậy" đâu vì KC và quì là cặp bài trùng mà .
    Dấu hiệu để bạn nhận biết con Hải quì ko ổn (đ/kiện nước tốt): Sau khoảng 5-7 ngày cho quì vào hồ nếu quì vẫn đi lung tung ko "cắm" thân xuống đáy hồ được, thậm chí quì còn "bơi" nữa thì nên vớt ra ngay. Vì khi nó đi lung tung ko phải là nó ko tìm ra được chổ ưng ý mà thật ra là nó yếu ko đủ sức để "cắm" đấy , dòng chảy cuốn nó đi theo. Đặc điểm kèm theo của mấy con quì này là đôi lúc cái thân màu đỏ của nó kéo dài ra khác thường , hoặc các súc tu ko mọng nước hoàn toàn mà hay "héo" ở đầu ngọn (mấy con này nếu có sống được thì tuổi thọ cũng ko lâu đâu).
    Chúc bạn hung_pt mau có những con quì thật xinh !

Last edited: 8/9/08
  10. Hai Tai

Hai Tai Guest

các bác này sao pót bài nói giống nhau wá, mệt các bác wá đi topic người ta đóng lâu rồi mà vẫn vào spam, pó tay...định psot kiếm điểm hả....kakaka....nhưng dù sao cũng hoan nghênh tinh thần của các Bác

11. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    Có gì mà mệt vậy Hai Tai . Có bỏ bài lên đễ học hỏi thêm hay cho người mới chơi quỳ thì vào coi luôn thể.

Quỳ nó cũng cần ánh sáng vừa đến cao (sáng thật sáng) . Nhiều lúc mà không nở ra là thường bị thiếu ánh sáng và thức ăn. Tùy theo loại thôi, nhưng hầu như là thường thích đèn nhiều (cái yếu tố này thường bị thiếu trong các hồ cá)

12. hung_pt

Thích đã nhận:
    7
    Cám ơn tất cả các bác! Cuối cùng thì một con quì cũng đã nở sau khi đã hy sinh 3 con. Chỉ rút ra được một kinh nghiệm: chờ cho quì ổn định ở chỗ bán, sau đó mới bợ về nhà mình.