Các cách sử dụng C02

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi trantankhoa, 19/1/06.

1. trantankhoa

trantankhoa New Member

Thích đã nhận:
    20
    Cục sủi này em chế thử xem sao, và thấy nó rất mịn nhưng ko bít có ổn ko nữa, mong mọi người cho chút ý kiến. Nhà em xài lọc thác nhưng do thích quậy nên làm cái này thử xem sao, bít đâu có thể khơi nguồn sáng tạo cho các bạn cùng sở thích quậy :blushing:

Vể khoảng chụp hình em ko tài nào chụp được rõ hình CO2 sủi lên, chỉ mờ mờ thôi, mong mọi người thông cảm :blushing:

2. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Chỉ vài ngày là các lỗ nhỏ sẽ bị bít lại, mất công phải mang ra ngâm rửa
    Nếu có thể thì bạn nên chế cái thang cho bọt như hình đính kèm : bọt CO2 sủi ra và lăn theo các nấc thang để đi đến đỉnh, trong thời gian này bọt sẽ nhỏ dần vì hòa tan vào trong nước

3. trantankhoa

trantankhoa New Member

Thích đã nhận:
    20
    Anh cường ơi,

Anh zoom sát lại một chút cho em với, nhất là chỗ mỗi nấc thang, làm sao để CO2 nó lên nấc thang kế tiếp, (khoan lỗ hay xẻ rảnh). Cái này rất giống với hệ thống lọc dầu thô (tách nước khỏi dầu) đó anh.

4. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    To trantankhoa : Trên lý thyết phải làm sao cho Co 2 tan hết trong nước nhưng như anh cuong nói. Thắc mắc gì hỏi anh nhe!!!!!!!!!.

5. trantankhoa

trantankhoa New Member

Thích đã nhận:
    20
    Gởi anh Fahsailam,

Hihi, em ngồi nhìn nó nãy giờ đây, chắc là fải kiếm cách khác thôi, em thấy cái CO2 reactor hôm nào anh chế từ chai nước suối đó, cái đen đen bên trong em nghĩ là miếng xốp chứ ko fải than hoạt tính fải ko anh ? Chắc em làm cách đó quá, ko thôi bỏ 70k xài ADA vậy :blushing:

Em có gì ko hiểu sẽ thắc mắc ngay mà em cũng còn nhiều chuyện thắc mắc lắm :blushing:

Thân chào.

6. allibaba

allibaba New Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình có cách này chỉ 3-5K thôi.
    bạn có biết cái đầu thổi O2 của một loại máy bom nào đó, dạng nhựa trong. tìm hỏi ở mấy tiệm bán cá.
    Bịt cái đáy lại. bên trong nhét cái filter của điếu thuốc lá, nén chặt. Thế là có một cái CO2 diffuser y chang như cái bán dưới CQ. Bọt CO2 ra rất mịn. Mình đang dùng cách này.
    Rất tiếc là máy hình của mình đã cho mượn. vài hôm nữa lấy về mình chụp hình post lên cho mọi người xem.
    :-* :-* :-*

7. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    To trantankhoa : Anh lại ghét người hay thắc mắc lắm. Một số vấn đề trong nghề chơi thủy sinh mình không thể nào tả được?

8. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Để mình về chụp lại cái thang của mình

Khổ là cái máy của mình chụp gần ẹ lắm, để thử xem sao

9. trantankhoa

trantankhoa New Member

Thích đã nhận:
    20
    :confused: :confused:

Gởi anh Fahsailam: Em nói thật, đừng giận em nhé, người em nói chuyện ko được khéo, ko để ý để tứ, có gì thì em xin lỗi, huynh bỏ qua cho em út nhé :-S

Cái cục nhựa trong bạn alibaba nói mình cũng có thâý nhưng ko bít đúng ý bạn ko, để ngày mai mình chụp hình rồi sẽ post lên xem.

@ anh cuong: cám ơn anh rất nhiều.

10. Hong_ket

Hong_ket New Member

Thích đã nhận:
    295
    Mình lại dùng bông lọc quấn quanh cục sủi, thấy CO2 cũng giữ được trong nước 1 lúc, nhưng không biết làm thế có hiệu quả không nhỉ ? Các bác cho em ý kiến với.

11. heosua

heosua New Member

Thích đã nhận:
    2
    Co2

có 2 cách:
    Cách 1:
    từ bình CO2 ra thường mình hay dùng dây truyền dịch của y tế, phần dây đưa vào bể mình dùng dây to hay dùng để bơm o2, lấy hộp quẹt hơ nóng nong nó rộng ra, lấy cái đầu lọc thuốc lá nhét vào, khi nguội cái ống sẽ co lại bóp lấy cái đầu lọc, chiêu nay ra rất mịn và tiết kiệm Co2.

Cách thứ 2:

cái dây truyền dịch có cái đầu kim tiêm, thường thi dùng để chích vô người nay minh lấy chích thẳng vô ống nước hút vào hoặc xả ra của máy hút, làm sao để co2 vào ống có đường đi dài nhất để hòa tan tốt nhất.

mất < 10 ngàn cho 2 giải pháp trên

Hanker mê thủy sinh:D :D

12. thuytrieudo

thuytrieudo New Member

Thích đã nhận:
    10
    Ngày xưa lúc nuôi cá mình thấy máy bơm nước có một ống nước mình chẳng biết dùng nó vào mục đích gì cả. lúc trồng cây thủy sinh mình mới biềt là chỗ để cắm ống CO2. Khí CO2 qua vào ngõ này qua ống dẫn nước vào hồ khá mịn rồi. Mà hình như máy lọc lớn mới có lỗ cắm CO2

13. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    @ all Co2 dù trộn thế nào thì cũng không thể hòa tan hết 100%, các cách của các bạn cũng rất sáng tạo, nhưng khi quyết định dùng loại nào nên nghiên cứu kỹ cho phù hợp với cỡ bể của mình, những cách trên phù hợp với bể nhỏ, còn bể lớn thì nên cho vào máy bơm đánh tan và thổi đi xa hơn.

14. allibaba

allibaba New Member

Thích đã nhận:
    3
    đưa CO2 vào đầu hút đúng là khả năng hòa tan cao hơn. Nhưng theo lý thuyết của PUMP thì có bọt khí trong PUMP sẽ làm giảm hiệu suất của PUMP. Nó còn có hại cho PUMP. Nên trong các thiết kế, các nhà SX luôn để O2 hay CO2 ở ngõ ra của PUMP.

15. trantankhoa

trantankhoa New Member

Thích đã nhận:
    20
    Hehe,

Alibaba nói đúng, có bọt khí trong cánh quạt của máy bơm sẽ gây ra hiện tượng xâm thực, gây fá hỏng cánh. Tuy nhiên ở đây máy bơm có vận tốc quay chắc chỉ cỡ vài trăm vòng một phút cũng ko sao :D vấn đề chính là CO2 ở trong ống nhựa lâu ngày sẽ làm dòn ống. Ở nước ngoài mọi người thường dùng ống dẫn CO2 chuyên dụng chứ ko như anh em mình là vì lý do đó :D Nhà K dùng lọc thác nên dùng cách này rất dễ và tiện, nhưng tại cái tật hay táy máy :blushing: Nhờ đó mới bít thêm được nhiều :D

@heosua: đừng lấy kim chích làm gì vì ở ngay đầu máy bơm chìm có một cái nút, giật nó ra thì sẽ thấy đầu cắm dây CO2 vào đấy. Bạn chích thế nước nó có rỉ ra ngoài ko vậy :blushing:

@hong ket: cách anh theo em thì ổn rùi nhưng :D ko bít ý các bạn khác thì sao, vì em nghĩ theo anh cuong nói thì cách của anh và em lâu ngày sẽ bị bít lỗ và fải chùi rửa thường xuyên ý

Cám ơn moị người nhiều lắm :applause:

16. nnkeng47

nnkeng47 New Member

Thích đã nhận:
    8
    cái bình bọt theo nấc thang đấy bao nhiều xiền hả anh, trônng hay quá.

17. aquarius

aquarius New Member

Thích đã nhận:
    19
    to: tran tan khoa....cậu và sbd ghé qua tớ đi ...sẽ được tư vấn về kĩ thuật cũng như phương thức sử dụng co 2 hợp lí nhất...xin tự quảng cáo ...chỉ thua amano về công nghệ thôi...chứ tớ là chuyên gia hàng đầu về phần cứng của bể rong đây ...đặc bịt là hệ thống lọc các kỉu....he he he he ..welcome to aquarius..

18. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus New Member

Thích đã nhận:
    1,846
    AQS nhé! anh chờ đấy! wa là trao khảo thê thảm cho xem!em đang băn khoăn vụ CO2 đây! Wéo-kòm àh!:D
    <oài, spam ghê wớ>

19. thuytrieudo

thuytrieudo New Member

Thích đã nhận:
    10
    AQS là chuyên gia độ hàng, nhìn hàng độ của AQS thấy mà ham. hôm nào qua chỉ giáo với nhé

20. Hong_ket

Hong_ket New Member

Thích đã nhận:
    295
    hồi nãy thanh_ocean cũng mới ghé mình, nói bữa nào qua cửa hàng của thanh_ocean chơi, nhà anh aquarius cũng gần đó. Hồi sáng mình có mua cái đầu lọc ở Cao Quý (38k), về cắm đầu CO2 vào, phun bọt ra mịn ghê, mình thấy ổn rồi đấy.

@SBD, em nên dùng cái lọc như anh mua hồi sáng, okie lắm, gọn gàng, hiệu quả mà thẩm mỹ nữa, chỉ thấy có 1 đoạn ống đi thẳng lên trên hộp lọc thui. Hihihi.