Các cao nhân chỉ giáo giùm cho kẻ mới nhập môn giùm!Gấp Gấp !

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi nicebird, 29/10/08.

1. nicebird

nicebird Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hjz.em mới bước vào thú chơi khuyên được có mấy ngày thôi !:-*
    Em có 1 câu chuyện thế này ạ:
    Cách đây 3 hôm em có lên trên chợ đồng xuân bắt 1 em chim mộc về nuôi để có thêm kinh nghiệm ( sau đó ông anh em mới cho chim ngon ).Sau khi đã mất 10k để có em ý rồi!Buổi tối em đang ngồi ăn cơm thì thấy tiếng CHÍU rất to và nó CHÍU như thế cũng rất lâu( mỗi lần tầm vài phút,nhưng những tiếng Chíu đều phát ra từng tiếng 1 tiếng 1 chứ ko phải bắn ra như AKA đâu ;) ) khi đấy em đang cho nó ăn Táo và Đu Đủ !:confused:
    Đến ngày hôm qua em lên Tăng bạt hổ để mua cám khuyên ! máu me nổi lên thế nào em lại bắt 1 em nữa về cũng giá 10k:laughing:( con mới này đặc điểm rất hay , em nghĩ nó rất gấu vì khi em mua em có dùng tay đập đập vào cửa lồng thì thấy em này vẫn bám cầu vẫn nhìn em câng câng và vẫn ăn cám như thường trong khi mấy con trong lồng nó cứ loạn xạ cả lên)em bắt chú ta về luôn !Nhưng về đến nhà nó cứ bay loạn xạ lên( chắc do nó sợ fải ko các anh?) Buổi tối em treo 2 chú gần nhau ( cách tầm hơn 1 mét,phủ áo lồng đầy đủ) đang ngồi lướt WEB thì cứ thấy tiếng liu riu liu riu cũng bé bé thôi.em lại gần 2 cái lồng thì fát hiện cả 2 chú cùng liu riu suốt cả tối.Mỗi lần liu riu như thế fải tầm 10p.ko biết đấy có fải hót chuyện ko nhỉ(em cũng chả biết nữa ):confused:
    Em có thắc mắc là 2 em của em là chim trống hay mái và liệu khả năng của 2 chú ta có thể líu được ko? ( để em còn biết đường chăm sóc chứ ko thì để làm mồi bẫy hoặc phóng sinh đi vậy ) và em muốn hỏi nữa là muốn cho 2 chú ta ăn cám thì làm cách nào(2 con đều ko ăn cám,chỉ an hoa quả thôi) và nếu có khả năng giữ 2 nhóc ý lại thì thuần chim thế nào để nó dạn người là hiệu quả và nhanh nhất hả các anh.Xin các anh giúp em trả lời hộ em cái nhé.Thanks các cao thủ !:-S
    P/S : Anh Hùng ơi ở nhà em vẫn còn 1 em lồng đẹp nhất để chờ con chim ngon của bác đấy nhé.Mong bác sớm hồi âm cho em.Thanks bác nhiều !:(

2. vuongvnn

vuongvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    sáng nay em mới bẫy được con chim.. sáng ngủ dậy tự nhiên thấy nó đứng trên lồng các con khuyên em đang nuôi. mang bẫy ra nó dính luôn. nhưng đặc điểm con này bị cụt hết lông đuôi là sao vậy mấy bác... nuôi con này có được hok vậy

3. vuanhhung

vuanhhung Member

Thích đã nhận:
    5
    đúng 2 con này của bác là 2 con đực rồi . còn vấn đến vào cám thì bác tìm trên này nhé ,có người trả lời rồi . nó liu riu bé là đang hot chuyện đấy

4. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    ui béo ơi là béo, lam gì mà vất vả thế hả em, hôm nào rảnh thì lên anh đi rùi anh cho chú trước một con khuyên mồi của anh, anh mới thấy hót chuyện chứ chưa líu, đi mua khuyên mộc làm gì, nếu thích thì lên bảo cái anh mà hôm đi bẫy cùng ae mình bán cho, đừng ra chợ

5. nicebird

nicebird Active Member

Thích đã nhận:
    0
    vâng thì em vẫn đang đợi chim của anh đây mà.hiz.nóng lòng quá nên em mua tạm về chơi ý mà.nhưng chiều nay vừa xổng mất 1 em rồi.buồn ghê gớm.thì anh có tạm con nào thì cho em trước con đấy đi ! hjz ! em nóng lòng lắm rồi đây này !:blushing:

6. EmGaiTHichChim

EmGaiTHichChim Member

Thích đã nhận:
    0
    Thôi ko phải mua chim bổi mà làm gì ,,thích nuôi xuống Em cho 1chú..

7. nicebird

nicebird Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hihi.thanks em.thế em ở đâu thế?mà là em là girl àh?thế anh xuống em cho anh con chim lam kỷ niệm nhé.có gì alo cho anh 0945684686 ( Anh ở Hà Nội khu vực quận Hoàn Kiếm ) còn em?có gì alo anh nhé :x:-*

8. victo

victo Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu bạn nào có lòng tốt thì mình cũng muốn xin 1 con,nhà mình có mỗi 1 em nên nó buồn lắm chẳng chịu líu lo gì,toàn chuyện thôi...huhu.hôm trước mình trốn học lên chợ bưởi chẳng chọn được em nào đành về ko....phí 1 buổi ...trốn học..hehe.

9. nicebird

nicebird Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ùhm nhà mình cũng có 2 chú.hôm nọ vừa bị xổng mất 1 em xog.bây giờ em còn lại đang buồn wá.có gì bạn gái kia có lòng tốt thì cho mình nhé.SDT của mình là 0945684686 ! mình chờ tin của bạn nhé !!!:-*

10. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    em gái ơi nàh em ở HP hả, nếu có dịp xuống HP thì em kỉ niệm anh một con nha, hì hì hì hì

11. khuyên mào

khuyên mào Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Bạn ơi! Khi nào đi học hỏi kinh nghiệm nhớ dủ mình đi cùng với nghe. Mình thấy các anh ý nói lấy vợ về tuyền bị vợ ý kiến về chơi chim. Ko biết cô bé này sau khi lấy chồng song có ý kiến như những người khác ko nhỉ?

12. Mr.Kanee

Mr.Kanee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    Ặc,2 ông này ko biết thích chim của em ý hay thích em ý nhẩy ;))

13. nicebird

nicebird Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hehe.thích cả 2 đi thì sao bạn nhờ.hehe.khó kiếm lắm mới đuợc người con gái có sở thích nuôi chim đấy ! chứ á mấy bà ý suốt ngày cấm thôi.hjz ! thế em ý nói xong như thế ko thấy đâu nữa rồi.chờ mãi chả thấy em ý reply lại gì cả.buồn thế?:-S

14. Chắc gì EmGaiThichChim là con gái?????????????????????????????????????????????????????

15. thangHaiPhong

thangHaiPhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    ơ chuyện cô ấy nhiều tuổi rồi đấy chơi nhiều chim lắm ! nuôi cũng mát tay lắm đấy các bác à !