Các cao nhân cho mình hỏi chút được không ?!?

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi Tu_tre, 31/8/08.

1. Tu_tre

Tu_tre Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy hôm trước mình có mua 1 con khuyên mộc về, cứ treo lên là líu ngay hehehe sướng thế. Nhưng chẳng hiểu sao mấy hôm nay nó uống nước và đi ỉa ra nhiều nước quá. Một ngày nó phải uống trung bình tầm 3 cóng nước, sang nhà thằng bạn chơi thấy nó cho cái thuốc bột gì màu vàng vàng bảo là chống đi ỉa , mình cũng mua về cho uống nhưng chẳng hiểu sao chim mình vẫn thế chẳng khá hơn chút nào cả mình sợ quá. Các cao nhân nào có biết chim mình bị sao không ạ xin chỉ giáo chỉ giáo. Cảm ơn nhiều :)

2. chich_bong

chich_bong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Để đại ca chỉ giáo cho nè Tú trề . Con khuyên đó tốt nhất là vặt lông nó ra và cho nhồi cho nó ít lá chanh vào bụng . Khỏi ngay . He he .

3. chich_bong

chich_bong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Thế cái con khuyên líu đấy đi ỉa à . Thôi mua con khác đi . Con ý cho đại ca mèo nuôi cho . Hì hì .

4. embuonemkhoc

embuonemkhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    thế bác có cho con chim ăn những gì thế bác phải nói rõ thì anh em mới chi giáo được chứ

5. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Để ý xem , đi ỵ nhiều nước chưa chắc đã là tiêu chảy đâu , nếu nhẹ có thể pha ít nước chè cho vào nước để chim uống, nếu nặng hơn thì cho uống thuốc như bạn nói. Nhưng rất có thể chim bạn đang bắt đầu xuống lông đấy , xem nó có bị rụng lông không !!!

6. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Bạn cứ nuôi đi không vấn đề gì đâu. Khuyên của bạn thời gian này uống nhiều nước và ỉa cứt ướt nhưng bạn thấy nó vẫn bay nhảy binh thường chứ. Nếu chim như vậy mà vẫn bình thường thì ko vấn đề gì cả vì nó đang thay lông và lông mình nó đang ra rất nhiều. Nếu ko tin bạn có thể bắt ra và kiểm tra. Trước đây mình cũng có chung thắc mắc như bạn. Một thời gian nữa xong lông nó lại trở lại bình thương thôi ko phải cho uống thuốc gì đâu. Nếu chim bị đi ỉa nó sẽ yếu và xù lông ngay. Chúc bạn có được chú chim hay.

7. NXB

NXB Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Theo mình thì cứ cho chim uống nước chè là có thể ốn đấy nhưng ngày nào cũng phải thay nước

8. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Khuyên mộc rất hay bị thế nhưng ko sao đâu chỉ vài hôm ăn cám bình thường là hết thôi vì bây giờ nó đang ăn nhiều hoa quả nên bị thế thôi và cũng có thể là nó bị thay đổi môi trường sống nên sợ quá bị thay lông lại thôi ko vấn đề gì đâu. Theo minh mới mua vê mà đã líu thế là con chim bạo rồi nó rất dễ thuần bạn cứ nuôi thử mà xem còn nếu ko thích muôn đổi thì để mình nuôi hô cho khi nào líu hay thì mình trả:D

9. Tu_tre

Tu_tre Member

Thích đã nhận:
    0
    Hehehe. Cám ơn các bạn đã góp ý nhé, khuyên của mình bình thường trở lại rồi. Líu ác ghê hehehe. Hôm nay đi bẫy treo lên no líu, nó gọi bẫy được 3 con các bạn à. Cám ơn nhiều nhiều nhiều nhé :)

10. MrGa

MrGa Member

Thích đã nhận:
    5
    khỏi rồi hả bạn,khỏi thì tốt,không thì bạn cứ làm theo phương pháp của Chich_Bông đê!Haha

11. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    khỏi rùi là ok rùi, mình nghĩ là khuyên của bạn là khuyên mộc nên mới thế thôi, thế bạn hay đi bẫy ở đâu đấy cho mình đi với,mình cũng rất hay bẫy khuyên, hôm nào giao lưu tý nhỉ

12. hoami&gachoi2

hoami&gachoi2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Chắc không sao đâu tại bạn mới mua về cho ăn cám khác với ở cửa hàng chim ko quen cám nên mới bị thế thôi. Mấy hôm quen cám là lại hết, trong thời gian này tốt nhất cho dừng hoa quả.

13. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Nếu bạn đang cho ăn cám đậu xanh thì chuyển thử cám Tàu . Và cho an thêm châu chấu . Châu chấu mình thấy cũng có phần giúp ích cho khuyên đỡ đi ỉa