Các cao thủ cá vàng ơi Help Help !!!!!!

Thảo luận trong 'Phòng chữa bệnh cho cá vàng - chép - koi' bắt đầu bởi len_joseph, 10/9/06.

1. len_joseph

len_joseph Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Nhà mình nuôi 1 đàn cá vàng nhép (loại bằng 2 ngón tay). Gần đây có 1 con cái lớn phổng lên, đc khoảng 3 ngón tay, bụng bắt đầu to lên, cách đây 1 tuần thì bụng nó lệch hẳn về bên trái, đến hôm qua thì ì ạch lắm rồi ;) Thấy bọn cá đực trong bể vẫn ko động tĩnh gì, mình nghĩ bọn đấy chưa "dậy thì" nên đi mua thêm 1 cá đực to khỏe cũng khoảng 3 ngón tay về cho chúng nó bắt cặp, nhưng ko thấy con đực đuổi con cái mà toàn đuổi con cá chép, chả hiểu là cái kiểu gì :D =))

Các bác có kinh nghiệm cho cá vàng đẻ làm ơn cho hỏi trường hợp của mình phải làm sao cho cá cái bắt cặp với 1 con đực nào đó (đến sáng nay con đực to khỏe mới mua vẫn đuổi con cá chép chứ chả thèm để ý đến con bụng chửa hic hic) Giả sử như mà bụng con cái to quá rồi mà ko đẻ đc thì có ảnh hưởng gì ko, hay là "cơm ko ăn thì gạo còn đó" :D Liệu có phải con đực mới mua bị "yếu" nên mới ko chịu đuổi con chửa ko? b-( Bà bán cá thì khăng khăng với em là con đực này vô cùng "sung sức" các bác ạ, thế mới tức chứ, toàn đuổi cá chép ~X(

Các bác trả lời dùm nhé, cảm ơn rất nhiều :blushing:

doandu thích bài này.
  2. len_joseph

len_joseph Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Đây là hình con bụng chửa của mình, chụp = đt nên ko rõ lắm, với cả nhìn thẳng mới thấy bụng bên trái nó phồng lên làm con cá bơi cứ vẹo vẹo #:-S :-S

doandu thích bài này.
  3. len_joseph

len_joseph Active Member

Thích đã nhận:
    4
    huhu ko bác nào giúp dc sao, chết mất :(( (viết thêm cho đủ 50 ký tự)

doandu thích bài này.
  4. Devon_Melfice

Devon_Melfice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Tình hình là cá vàng nhà mình thì chưa đẻ bao giờ :D.
    Nói chung nếu con cá đực nhà bạn có hiện tượng bất thường như vậy sao bạn ko giải quyết bằng cách tạm thời vớt con cá chép ra.
    Nếu cá mái chửa quá lâu mà ko có trống thì hoặc là nó sẽ tìm cách giải phóng số trứng đó ra khỏi cơ thể, hoặc là trứng đó bị hỏng ngay trong cơ thể và cá bị chết.
    Nhưng con của bạn bị chửa kiểu gì mà lệch bụng, cũng lạ nhỉ :confused:

5. len_joseph

len_joseph Active Member

Thích đã nhận:
    4
    trời ơi thế thì chết thảm quá :crying: có khi mai mình phải mua thêm vài con đực nữa xem sao vậy ~X( Thà tốn kém 1 ít còn hơn nhìn cá ko đẻ đc mà ra đi huhu :-S

cá của mình bụng to ko đều mà lệch hẳn về bên trái ấy, cũng ko hiểu vì sao :eek:

doandu thích bài này.
  6. Devon_Melfice

Thích đã nhận:
    21
  7. len_joseph

len_joseph Active Member

Thích đã nhận:
    4
    hì hì thật ra là mình muốn cho cá mái đẻ hết trứng cho nhẹ người và tránh bị "chết thảm" thôi chứ có thành cá con hay ko với mình cũng ko quan trọng :D Dù sao mình cũng sẽ Cố gắng hết sức :D cảm ơn bạn nhiều nhé!!!!!

8. thanhdo

thanhdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá vàng không đẻ cũng chẳng sao, tự nó tiêu hết trứng, lo gì? Cũng không cần mua thêm cá trống, vì chắc gì đó là cá trống? Nếu nuôi toàn cá mái hoặc toàn cá trống thì cá sẽ lớn rất mau . Hiện tượng cá sắp đẻ là con cá trống luôn rượt theo đuôi con cá mái và thường rượt vào lúc sáng sớm. Thời gian cá vàng đẻ khoảng 4-9g sáng.Nếu buổi chiều(hoặc buổi sáng) mà thấy cá rượt nhau, nếu vớt ra riêng thì cá có thể đẻ. 2-3 ngày sẽ nở

9. goldfish29

goldfish29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    nếu bạn sợ cá vàng của bạn bị bịnh tắc trứng như bạn Devon nói thì có thể dùng tay nặn trứng ra. Các nhà nuôi cá chuyên nghiệp cũng làm cách này khi cho cá đẻ vì tỉ lệ thành công cao hơn. Nhưng phải cẩn thận kẻo bóp chết cá. Có cho thêm cá trống mà cá trống chưa tới thời/sẵn sàng thì cũng vô ích.

10. cavangbi

cavangbi Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá vàng sinh sản

Về trường hơph cá vàng đực không đuổi theo cá cái chửa, theo mình không lo đâu. Bạn chú ý chon cá đực có thân hình ngắn, hơi tròn, đặc biệt ở hai vây bơi trước mép ngoài có những sơik như bông trắng, cả ở mang cũng có những chấm trắng đó( hơi giống nấm nhưng không phải đâu)
    Cong đến lúc nào cá cái đẻ thì cá đực mới dồn ép vào trong lùm rong hoặc cây để phun tinh thụ thai cho trứng.
    Chú ý đừng để những vật cứng làm cá bị xây xát, xong phải vớt trứng ra ngay đểápp, tránh các cá khác trong bể ăn
    Chúc có đàn cá đẹp nha

11. len_joseph

len_joseph Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Hic hic mình đã mua thêm 3 cá đực, dò mãi ko thấy con nào có đốm trắng, bà chủ bảo là ko phải mùa ss nên nó ko hiện đốm, chả biết đúng ko nữa.

Mang về nuôi riêng với cá cái, tăng nhiệt độ vì nghe nói cá vàng đẻ khi trời bắt đầu ấm dần(đầu hè). Kết quả sau 2 ngày là mõi con 1 góc bể chả liên quan gì đến nhau cả, chán chết :(

Vừa nãy mình cũng thử nặn trứng nhưng mà con cá cứ quẫy đành đạch, người thì trơn tuột nên toàn bị tuột tay, làm một lúc cứ vuốt vuốt vài cái nó lại tuột đi mất, mình oải quá mặc kệ nó luôn :D

Giờ thì ko hi vọng nó đẻ nữa, chỉ mong nó ko bị tắc trứng rồi ra đi thôi

À nhân tiện bạn nào ở HN thích cá vàng mình sẽ tặng 3 con đực mới mua nhé, to phết, dài khoảng 12-13cm cả đuôi. Quân số cá vàng trong bể đang ổn định mà mua thêm 3 con này về chả làm đc trò trống gì nên cũng ko khoái lắm :">

Cảm ơn mấy bạn đã giúp đỡ nhé!

12. Devon_Melfice

Thích đã nhận:
    21
    Giữ lại một con chứ bạn, sau này còn cho bọn nó cưới nhau :D.
    Mình thì ko khoái cá vàng lắm, nếu ko muốn nói là ghét :D. Nếu ko ghét thì chỉ có loại cá vàng còn bé nhỏ cỡ đầu ngón tay cái hoặc loại cá vàng màu da thôi, tức là trông giống cứ tái tái ấy.
    Mà bạn mang ra hàng cá nhờ người ta bán lại cũng đc đấy, càng tạo đ/k thành khách quen.
    Rút kinh nghiệm lần sau chỉ nuôi cá trống, đỡ phải mang nặng đẻ đau :p.

13. fcdt02

fcdt02 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Hi` cá của bạn đẹp ko vậy , cho tớ đăng kí một em nao`, tớ khoái cá vàng lắm, nếu bạn thích cá đĩa, mình sẽ tặng lại bạn

14. len_joseph

len_joseph Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Thì tớ cũng chỉ nuôi mấy con nhỏ nhỏ làm vui thôi, con đang mang trứng cũngmới to lên gần đây đấy chứ, cũng chỉ khoảng 2 ngón tay là cùng, chắc chửa lần đầu đó :D Cá tai tái thì tớ cũng có 1 con ngọc trai hehe công nhận là màu đó rất lạ hehe

Hì mình mang cá ra chợ Mơ đổi lấy mấy bụi rong la hán mất rồi :D Tại để lâu chật bể nên nc mới thay mà cá cứ lên đớp nc hoài, mình sợ chúng yếu đi nên mang trả mấy con mới mua luôn, đổi lấy mấy bụi la hán cho bọn nó thêm chất xơ vào người :D Sorry nhé ko tặng cá cho bạn đc rồi, hẹn bạn lần khác nhé :)

15. len_joseph

len_joseph Active Member

Thích đã nhận:
    4
    À con mang trứng chắc là ko qua khỏi rồi các bạn ui, cả ngày hôm nay nó nằm bẹp dưới đáy bể, chỉ thở bằng 1 bên mang, bên kia ko động đậy, ko lên ăn lần nào, hic! Khổ thân quá, chắc nó bị "tắc trứng" thật rồi, bác nào cứu đc ko ??????

16. Devon_Melfice

Thích đã nhận:
    21
    Híc, chắc là hết cứu thật. Bạn cố giúp nó giải phóng trứng thử lại lần nữa xem, giờ nó mệt rồi chắc dễ hơn.

17. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Cá vàng có thân hình rất là ngộ, bụng nó bự chưa chắc là nó có chửa.

18. len_joseph

len_joseph Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Nhưng bự ko đều anh ơi, cái bụng bên trái của nó to hơn hẳn bên phải, nhìn thấy rõ, làm cho lúc bơi nó vẹo cả người cơ mà :D

19. 7tuoimeca

7tuoimeca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    chịu khó vuốt trứng đi chị(anh) 1 .là chịu khó,2.là làm hòm cho chú cá ấy hoặc nó có bầu lệch từ cung(hổng biết cá có tử cung ko)em hình như cá em cũng bị vậy 1 lần em đã nhờ hơn 6 con cá đực để đẻ,cá con đẻ ra đẹp lắm,nhưng làm biếng post cho anh chị coi

20. goldfish29

goldfish29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    giờ cả năm rồi còn vuốt gì nữa. Cá có mang con trong bụng đâu mà có tử cung, cá đẻ trứng mà.