Các cao thủ cho em hỏi về tép mới sinh với

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi ramma, 11/4/12.

1. ramma

ramma Active Member

Thích đã nhận:
    14
    Em mới chuyển sang nuôi tép, Bể nhà em thả 6 đôi tép đỏ và 2 đôi tép vàng, thả đc gần 10 ngày rồi. Hiện tại có 5 em đỏ mang trứng, sáng nay em dậy bật đèn thấy hiện tượng lạ: trên mặt kính có một số con giống ấu trùng (hình con nòng nọc, bé như đầu kim màu trắng và có đuôi ngắn mờ mờ) đang bò và di chuyển từng đoạn rất nhanh trên mặt kính (không phải bò lổm ngổm đâu). Em hỏi các cao thủ liệu đây có phải là tép mới sinh không các bác.
    Thật mừng vì chỉ qua một đêm mà sao em tép vàng lại mang trứng rồi các bác à, nhanh thật. Tiện thể cho em hỏi luôn, em có mua thức ăn cho tép tên thì em không nhớ, hình vuông nhỏ như viên kẹo cao su màu đen (mua giá 250k/gói) tuy nhiên thả vào thì không thấy em tép nào mò vào ăn, hay do chúng ăn no rêu trên TCN rồi các bác nhỉ, nó mà không ăn thì phí quá (thức ăn đắt thế cơ mà, bọn này khổ quen rồi sướng không chịu nổi hay sao ý).
    Cám ơn các bác!

trangoctuan thích bài này.
  2. thanhdhkhtn

thanhdhkhtn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    369
    nhìn tép con thì bạn có thể nhận ra ngay.dù bé đến mấy cũng có hình thù của tép.sau 1 đêm tép hạ trứng từ lưng xuống bụng là chuyện bình thương bạn ạ.còn tép chưa ăn thức ăn có nhiều nguyên nhân,có thể tép chưa đói(hì hì) hoặc là đang ăn quen thức ăn cũ ở cửa hàng, nước mới có nhiều thức ăn mà chưa ăn hết,..... chúc bạn sớm có nhiều tép con và bể tép đẹp.có gì qua chỗ nhà mình xem tép con.có mấy anh em nuôi tép.đủ loại tép từ vàng, rili, cam, ong...đều có tép con.

trangoctuan and ramma like this.
  3. ramma

ramma Active Member

Thích đã nhận:
    14
    Em cũng tìm hiểu tép con ở trên forum rồi, chắc tép nhà em mới sinh nên nó bé thế nhỉ, để em theo dõi rồi chụp cái ảnh lên cho các bác. Bực cái điện thoại ko chụp đc macro.

linhbongbong thích bài này.
  4. linhbongbong

linhbongbong Thương nhân

Thích đã nhận:
    1,908
    Đấy không phải tép con đâu bạn ạ, đấy là bọ nước

5. ramma

ramma Active Member

Thích đã nhận:
    14
    Hic, thật đau lòng, làm em hớn hở cả sáng nay.

6. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    bạn coi chừng nhé đó là do trong nước có nhiều chất dinh dưỡng do thức ăn thừa của tép nếu tình trạng này lâu sẽ phát sinh ra cả sán ăn tép đấy

7. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    khả năng bể của bác đã bị sán là rất cao.nguyên nhân là thức ăn bác cho vào.tép ko ăn.gây ra sán.

ramma and Mr_guns like this.
  8. hungcokl

hungcokl Member

Thích đã nhận:
    4
    sán là con trắng trắng trườn trên kính , dài từ 0,5-1cm đúng hok bạn...có cách nào diệt được loại này hok

9. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    Dùng thuốc diệt sán là okie ! Benibachi có thuốc trị sán đó bạn !

10. phongkutemc

phongkutemc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    185
    cái đợt bể em bị sán ko có fungaka mua thuốc lung tung thế là ốc chết sạch tép thì ko sao
    ---------- Bài viết thêm vào lúc 09:36 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:26 PM ----------

mô tat của bác chưa dõ lắm nó có râu và đầu tròn đuôi ngắn tũn bé thì cỡ sợi tóc phải không con rận nước đó mà cứ mỗi lần thấy nó là mấy hôm có mấy con nhỏ như vết kính xước bò đầy bể nhìn mà sợ đã sợ rồi còn thêm hãi bị anh gun dọa nó bò vào não thì phải