các cao thủ cho hỏi chút

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi lamcamthanh, 25/7/08.

1. lamcamthanh

lamcamthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có 1 hồ 8x4x6 kiếng hồ 5 ly và chiều cao 6t nen mình sợ kiếng ko đủ dày, mình muốn để 1 tấm Xốp, Mus (loại dùng làm tủ kem tủ đá giữ nhiêt màu trắng dầy 3, hoac 3 cm) để lót ở đáy sau đó mới đổ nham thạch đất đá lên trên, nhưng mình kô bik loại Xốp để ngâm và đè trong nước lâu ngày có độc tố gì kô, 1 số người dùng phương pháp gia cố đáy bể bằng cách cắt thêm kính để lót ở đáy bể, nhưng mình muốn dùm Xốp vì nó nhẹ và có độ dày (muốn mấy cm cũng có bán) để nâng cao nền hồ trồng Trân Châu Nhật cho dễ dàng, mong các Pro cho ý kiếm, thanks trước nha

2. chabumkun

chabumkun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,186
    Xốp và mút nên lót dưới đáy hồ phía ngoài bạn ạ, không nên lót trong hồ vì đâu có tác dụng. Lót đáy hồ là để tạo mặt phẳng giúp phân tán lực đều xuống mặt kệ bể. Bạn cũng không nên làm xốp dày quá nếu không nó lún nhiều, lún không đều lại càng dễ vỡ. Tốt nhất nên chọn loại mút cứng một chút, dày không quá 1cm và phải dày đều đừng lồi lõm.

3. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    @ chabumkun: bạn hiểu sai rồi, người ta muốn đôn nền vì hồ cao quá chứ không phải kê hồ.

4. lamcamthanh

Thích đã nhận:
    0
    anh Hoang2968 hiểu ý em quá, 1 phần là để phân tán lực và quan trọng hơn là để nâng cao nền (kô dùng quá nhiều nham thạch vì dùng nhiều quá = nặng), nhưng cái quan trọng là ko bik mút để trong nước lâu ngày có bị sao kô vì chưa thấy ai làm cách này cả:crying:

5. chabumkun

chabumkun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,186
    À vâng, đôn nền thì được chứ để gia cố cho đáy thì em nghĩ không nên làm thế.

6. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Theo anh chả sao cả .

7. teppy

teppy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Theo mình thì chính cáii tính chst nhẹ của xốp nó làm phản tác dụng của bạn. Vì nếu bạn lót nhiều quá khi đổ nước vào nó sẽ dễ bị lật do nổi lên mặt nước theo lực Ác xi mét. do vậy nếu bạn không cố định nó vào đáy bể dựoc thì không nên một chút nào.
    "Hãy thử một lần bạn sẽ thít ngay" :D :D :D.

8. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Sao bạn không dùng những vỉ lọc đáy, kê cao theo ý muốn rồi cắt 1 lớp kính = đáy để lên trên vỉ, tiếp theo là rải nền vô tư.

9. hoangduy_kontum

hoangduy_kontum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    thật ra là anh ấy chỉ sợ vở đáy thôi- cao 60 mà trồng ts đâu có gọi là cao phải ko anh bờ lu ? làm tùm lum làm chi cho tốn tiền - lật ngược cái hồ lên đo đạt xong ra tiệm kính cắt 1 tấm kính phủ bì mặt đái hồ về dán chồng lên thế thôi -nếu thích thì dán kín keo 1 lớp mỏng ở đáy hồ ko thì chạy đường keo lằn ngoằn đều được cả- cao có 60 mà lót tùm lum mai mốt trồng cắt tỉa hoài mệt lắm

Last edited: 27/7/08
  10. lamcamthanh

Thích đã nhận:
    0
    rất đa tạ các bác cho ý kiến, nhất là các bậc tiền bối như a Hoang2968, Blue Dolphin, teppy, chabumkum, thanks all