Các cao thủ cho mình hỏi cách bẫy cuốc con !

Thảo luận trong 'CHIM CUỐC' bắt đầu bởi lndduc, 20/5/13.

1. lndduc

lndduc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    Chào các bạn ABV !

Phía sau nhà mình có một bầy quốc ( cuốc ) ở, vừa rồi chúng nó sinh sản được một bầy cuốc con ( khoản 5 con ) long nhung đen, mà chúng chạy rất nhanh, mấy lần mình rượt bắt ko dính,

Hỏi các cao thủ có cách nào bẫy cuốc con ko?

2. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Dùng tròng cắm chỗ cuốc mẹ dẫn con lên kiếm ăn hoặc núp kín rình nó lên chỗ cỏ (ko có nước) rùi bất ngờ xuất hiện chặn phía mặt nước cho nó ko xuống nc đc kẻo nó lặn mất thì thua. Vừa đuổi vừa hò hét thật to cho nó sợ chui vào cỏ im sau đó vạch cỏ ra tìm bắt. Nhớ phải hò to cho nó cuống nhé, nếu đuổi bình thường nó bình tĩnh chạy trốn thì ko bắt đc đâu.

---------- Post added at 09:44 PM ---------- Previous post was at 09:42 PM ----------

À còn một cách nữa là căng lưới ra rùi đuổi. Cách này bắt cuốc con theo mẹ ra ruộng lúa cạn khá hiệu quả.

3. love_bird

love_bird Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    822
    Ko cần bác ơi. Có cách này này. Bác cứ để bọn nó rúc vào bui dậm đi. Sau đó dùng cái cần câu, buộn con cào cào vào và nhử nhử như câu nhái ở ruộc lúa. Cuốc con sẽ đến mổ ăn và nhẹ nhành nhấc lên và tóm thôi. Có thể tóm trực tiếp (nhưng dễ trượt) nên dùng cái vợt như vợt nhái để hứng thì 100% ăn. Cách này e dùng nhiều rồi. Bác áp dụng đi rồi báo kết quả nhé.

4. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    trò chơi này vui và hấp dẩn nhỉ,mình về làm thử xem sau.vừa rồi cuốc nhà mình nở nhưng không có thời gian chăm,để cho bố mẹ chăm,đến khi em nó lớn định bắt nhốt nhưng không bắt được, đành nhìn bố mẹ nó đuổi đi,để bố mẹ nó đẻ tiếp.thân

khietphukiet and love_bird like this.
  5. lndduc

lndduc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    Câu nó ăn dính lưỡi rùi sao ta? nuôi nó bỏ ăn rùi chết tụi nghiệp, hjx

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:21 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:19 AM ----------

Bữa mình dùng bẫy dây bắt dc con cuốc mẹ, con non chạy nhanh quá lặn xuống mươn trốn mất, chờ hoài ko dc nên mình thả con mẹ ra luôn rùi, giờ đang tìm kế khác, mà bạn cho hỏi " tròng " là dụng cụ gì vậy mình hem biết ?!

mayrau9018 thích bài này.
  6. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    Câu nó ăn dính lưỡi rùi sao ta? nuôi nó bỏ ăn rùi chết tụi nghiệp, hjx

theo mình nghĩ trò này không dùng lưỡi câu bạn ạ chỉ cột mồi vào dây câu thôi.mến

7. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Hi hi.... Chiêu câu cuốc nghe vui nhỉ . Nhưng nó đi cùng mẹ khi thấy nguy con mẹ báo động nó chạy nháo nhào liệu mình đứng đó nhử nó có giám ra cắn câu ko? Hơn nữa bụi rậm cũng khó thả đc mồi câu vào bên trong phết.
    Love-bird chia sẻ chi tiết cho anh em bí quyết này với nhé.

8. love_bird

love_bird Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    822
    @lndduc: Hiii, loại này câu mà ko dùng lưỡi câu bác nhé, chỉ buộc con cào cào vào dây cước nhỏ thôi, nên ko ảnh hưởng gì đến sk của e cuốc. Cuốc con nhẹ như cục bông ấy, câu thích lắm.

@ mayrau9018: Bác cứ để ý, đi từ từ đến đàn cuốc (đừng đuổi nó làm nó quá hoảng sợ), mẹ nó sẽ dẫn tụi nó chạy vào bụi dậm. Bác vào đứng im ngay bụi dậm đó tầm 10p (nhớ là cầm cần câu rồi nhé). Khoảng 5 đến 10p ko thấy động tĩnh gì là chúng nó lại lò rò ra ngay ấy mà. Rồi bác câu thôi. Ngày bé e vô tình biết đc cách này, vì đi câu nhái, nhìn thấy cuốc con đuổi ko được, nên cầm cần câu câu thử (cho vui thôi), ko ngờ hiệu quả lắm. bác cứ thử làm đi hiiii

9. Chim Quang Ngai

Chim Quang Ngai New Member

Thích đã nhận:
    1
    mỗi người đứng mỗi đầu là chụp được thôi mà, hj đánh trống khua chuyên làm em nó khiếp là chụp thôi. mới hôm bữa chơi chiêu này được 2 em xinh quá trời

mayrau9018 thích bài này.