Các cao thủ cho ý kiến

Thảo luận trong 'Chào mào của thành viên' bắt đầu bởi TDPhi, 14/9/06.

1. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Mấy bữa nay thấy bác Bạch Đề ít gửi bài nên đưa hình em ở nhà để bác cùng các cao thủ và mọi người nhận xét cho vui, hình chụp cùng thời điểm nhưng lúc có nắng, lúc không nên nhìn hơi khác một chút.

Bác Bạch Đề ới ờiiiiiiiiiiiiiiii

bachua thích bài này.
  2. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihii

Tôi đâu biết bác có em Mào đâu.

Đối với bác ở Saigon chơi thì vừa rồi chứ miền trung thì con này chưa đạt tiêu chuẩn lắm, (cái này bác hỏi thì mình nói á nhe)

Cái mũ cũng khác chim lắm, thiệt lạ là cái mũ em này công quắp quá độ rất là hiếm. Thông thường mấy em mũ quắp này hung lắm nhưng nhìn mặt con bác không dữ lắm. Ức thì khá đẹp, nhưng tướng chim không thon dài và đầu nhỏ xo với thân hình. Tại vì chim tróng thì đầu to dài gióng như từ ngay cổ to dài cho tới lên đỉnh đầu. Lông lá cũng mược gọn em này chắc cũng qua ít nhất một năm lồng cho tới 3.

Bác sao nuôi cái lồng hơi nhỏ đấy, lồng nhỏ chỉ nuôi chim bổi cho nó dạn lẹ khi dạn xong phải thay lồng khá rọng như lồng Chòe, Mi để nó thoải mái nhảy không bị vướn đuôi.
    Nó có hót nhiều giọng không bác Thanhl?
    Cở một con như chim bác ở Saigon bay giờ khoảng bao nhiểu $ ?

Thân

3. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Hehehe, vậy là bác Bạch Đề cũng đã ghé qua, cám ơn bác đã cho nhận xét, em nuôi tạm lồng sắt này vì cái lồng kia đang om dầu lại cho sạch, em này chưa thực sự thay xong lông, năm nay là năm tuổi thứ hai, để mấy bữa nữa em ghi lại giọng của nó rùi bác cho ý kiến tiếp nhé.

4. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    hihi bác biết rồi

Ở đâu có Chào Mào tôi cũng tham gia nghiên cứu thêm mà.
    Cũng cám ơn bác post hình lên cho anh em coi chứ cũng ít người chụp hình để post lên được theo tôi biết còn nhiều bạn có chim đẹp mà hihi chưa có cơ hội chụp. Còn tôi thì bó tay ở bên này làm gì được nhiều chim mà chụp. Ngày nào tôi đi làm cũng ghé vào bất cứ topic chim nào hihi. Nhưng trong công ty tôi nó khóa mấy trang web cho nên không thể coi hình coi được ngoài imageshack gì đó thôi. Tôi phải chờ về nhà mới coi được.
    Nếu được tôi sẽ dùng luôn topic của bạn để post thêm hình chim Thái Lan cho anh em thích Chào Mào coi chơi. Bác ở Saigon cũng biết anh Congminh1972 mà phải không? Nghe nói anh ta cũng có 2,3 em chim Huế mà. Bác có qua thăm chưa?
    Hy vọng năm tới về được thì hẹn anh em Xì Gòn ra chơi và xem chim cho đã hihi

bye

5. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Em thích nhất cái hình này, nhìn dễ thương quá :x .
    Khi nào con mào của em thay lông xong, em sẽ post lên để đú cùng bác thanhl, má nó bắt đầu đỏ rồi.
    (mà sao con mào nhà em nó thay lông lâu quá, đuôi cứ móc lại gẫy, em cho nó 1 mình 1 lồng to tướng, bịt kín mít rồi).

6. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Nó có hay nhảy tứ tung không bác Thành Công?

Chắc không vì chim tơ nuôi lên thì đã dạn lắ rồi làm gì mà nhảy được.
    Từ hồi giờ phần đông mình nuôi chim già nhưng chim tơ cũng có nuôi qua một em bẩy được. Nhưng chưa bao giờ bị thay lông mà đuôi hư trừ khi nó còn nhát người quá bay tứ tung gảy đuôi. Nhưng con bác thì chắc không. Ở trên bác dạo này có lạnh lắm không? Bang đêm có rung không? Nếu có thì bác nên để chim trong nhà ấm thì tốt hơn.
    Vì hôm trước thấy hình nó, nó đâu phải bị xuy lông đau nếu ngày nắng ấm bác cứ cho tắm vào buổi trưa. Và nếu được bác cứ post lại hình nó lên đay cho anh em xem sao.
    Trên bác thì không thể nào thiếu cào cào bác nên cho ăn cào cào hầu như mỗi ngày cho có chất thay lông lẹ hơn.
    Thân:D

7. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    có máy hình nè

Thế chim sung đang đấu

Bác coi hình này nhé coi cái cổ nó từ thân hìn lến tới đỉnh đầu to gần nhau loại này thì hiếm rồi, nhưng cổ to dài gần gần vậy thì cũng khá ồi hihi

Em này tướng cũng được cổ khá chứ không to bằng em kia. Đây cũng là tướng đứng ngầu nhất của Chào Mào. Còn gọi là tương đúng dạng hình chữ C thấy đứng công không? hihihi
    và hình trên nữa.

8. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Em chỉ hay cho nó ăn thịt bò thôi, cào cào trên này to lắm, toàn cỡ ngón tay cái, nó chẳng chén được.
    Sáng em thò tay thay cắm và nứoc, nó lại đi mất vài cái lông đuôi.
    Nhà em chật lắm, tối mà cho nó vào thì em lạik phải ra ngoài ngủ :D , hiện tại em phủ kín lồng 24/24, chỉ trừ lúc nó tắm thôi.

9. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Tôi nghĩ bác không nên cho ăn thịt Bò nữa

Xưa này tôi chưa hề thấy ai cho ăn thịt Bò cả. Kể cả cao thủ, như dân Huế vậy.
    Ngộ vậy bác ở chỗ bác tôi thấy ruộng vườn bao la mà. Mấy em châu chấu nhỏ hay ở nơi cỏ mọc thắp nơi bờ ruộng á hihi. Bác nên cho ăn bột bình thường cộng trứng gà luột và nên tìm cào cào cho ăn là ok liền.

10. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Nhìn hình thứ 2 pác bachde post trông con đó mới oai vệ làm sao.

11. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Thật ra theo em con chim của bác Thanh cũng được lắm chứ? Con đó có thể do bác mới bắt về, chủ cũ nuôi chưa được căng chim (hoặc bác nuôi) nên nó vậy thôi. Con đó bị cái cổ hơi ngắn, mặt k được dữ lắm nhưng chắc giọng cũng to, nghe ổn phải k vậy bác Thanh?
    To Bạch Đề: hình mấy con CM Thái của bác thì ổn quá rồi, chim đó đang cực xung luôn, đẻ có con CM đấu như vậy cũng hơi khó đó!

12. luusung

luusung Member

Thích đã nhận:
    0
    TO : BẠCH ĐỀ: Em này tướng cũng được cổ khá chứ không to bằng em kia. Đây cũng là tướng đứng ngầu nhất của Chào Mào. Còn gọi là tương đúng dạng hình chữ C thấy đứng công không? hihihi
    và hình trên nữa. ===> Theo mình nghỉ bạn Bạch Đề có vẻ rất là coi trọng dánh đứng của chú chào mào trên ,theo mình nghỉ dánh đứng của chú chào mào trên sẻ đẹp và ngầu (hung rử) thì cộng thêm cái mào của nó phải ra phía trước như chú chào mào của ban thanhl thì đó mới là chú chim hay ,mình cũng rất mê chào mào ,song để có một chú chim hay thì có lẻ hơi khó ,mình hiện tại đang nuôi ở nhà 2 chú chào mào,mình sẻ pot bài lên sau cho các bạn cùng coi

13. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    hihi không khó đâu bác à

Tôi đã nuôi khá nhiều chim bổi già và đấu đá không thua như vậy, trước khi đi Mỹ năm 1990. Cho nên tôi rất ghiền khi nhìn chúng đấu nhau. Chim nuôi luyện để đấu như vậy không khó tí nào. Chỉ có khó ở chỗ, làm sao chọn tìm mua được một em tướng tá đạt tiêu chuẩn, giọng hót hay, và cái quan trọng nhất của dân chơi Chào Mào là phải dùng con chim mồi hay đó đánh bẩy ra được mấy chú bổi hay mới khó. Đầu 2004 tôi mua một em bổi cuối 2004 tôi về thì anh ta đã thành tướng và đã chơi ghê lắm. Tôi dùng đi bẩy thử và đã bẩy được mấy em chim hay. Hiện nó đang còn ở Đà Nẵng hihi do ba vợ tôi nuôi chắc nó cũng xuống lửa lắm rồi. Vài lời bàn tán với anh em xin đừng hiểu lầm tôi khoe này nọ nhé.

Con chim tơ của bác Thành Công cũng khá đẹp, tại vì nó đang đậu ngồi trên cái chiếu nên không tả hết được, nhưng thấy anh ta cũng máu miệng lắm.

14. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Bạn nói đúng

Như lời bàn của chim anh Thanhl tôi đã nói mấy chú mũ quấp như vậy thật hung chim, nhưng cái mũ không nói hết nếu được cộng cả cái mặt của nó hung nữa.

Đương nhiên nhưng chú dữ vậy, đôi lúc đi bẩy chim khó một tí vì quá hung đấu mà chim trời vừa đổ một giọng anh ta đã kekekekek dọa nạt liên hồi chim trời nếu yếu sẽ không dám tới gần. Còn những chú có mũ cao vừa nước đấu vừa phải có độ đấu bền thì biết dụ chim tới đấu thì dính bẩy. Ở miền trung nhưng chú mũ quấp như vậy chỉ để nuôi kê đấu với bạn bè. hihi bạn có hình chim post lên cho anh em coi với. Cảm ơn bạn cho thêm lời bàn.

15. batmanV

batmanV Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Trên Dalat tớ thì mũ như thế gọi là mũ lưỡi liềm.Giống này hung lắm, khó đi bẫy, nuôi đấu thì tốt hơn.Nuôi được 1 em để đấu khôgn khó, nuôi 1 em để đi bẫy mới gọi là khó, từ trước đến giờ qua biết bao đời chào mào tớ chỉ chấm được mỗi 1 em đi bẫy tốt, nhớ có lần cho ăn chuối quên đóng lồng hắn xổ ra ngoài, hót liên hồi, kéo về 1 bầy chim rừng, xong hắn đứng trên đọt cây xòe đuôi rũ cánh thật tức cười...sau này phải bỏ tiền ra mua 1 em CM mái về mới dụ hắn vô lồng lại được.
    Mấy em khác khi mới lên còn đi bẫy được, nuôi thêm 1 thời gian hăng máu là khỏi đi đánh rừng, canh đánh chim nhà người ta xổ ra thôi à.
    Ở Dalat tuyển 1 em CM ngon không khó, giờ sống ở SG thấy điều này khó quá chừng.Lên DL mua đem xuống thì lỉnh kỉnh quá, vả lại đem xuống đây chả biết đi dợt bẫy ở đâu nên thôi

16. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    bạn luusung đã có post bài về có chỗ dợt mà bạn

hihi hôm này cũng vui có thêm cao thủ Chào Mào, nhưng lời nói của bạn nói thật hay y như những gì tôi đã thấy qua khi còn nuôi CHào Mào. Ở Đà Nẵng, nới khu núi gọi là núi Sơn Tra có một đám người chơi toàn CHào Mào mà họ chỉ nuôi con mồi qua máy năm là bán ra à. Rồi lọc chim tơ mới. Theo như bạn và tôi đã biết tìm được con mồi hay để đi bẩy thì rất hiếm. Cuộc đời nuôi Chào Mào đi bẩy của tôi cũng được có vài em làm ăn ra vẻ thôi à, và tôi cũng giữ nuôi những em hay đó cho tới hết đời. Nếu cứ nuôi bẩy, được chơi thường xuyên mình an tâm hơn là chim khác mới lên.

17. batmanV

Thích đã nhận:
    11
    Bạn luusung chỉ cho mình biết chỗ dợt chim chào mào.Nhưng ý mình hỏi là quanh Tp có chỗ nào có chim rừng cho mình dợt mồi không á.Đi xa tí cũng ok không sao.chứ dợt chim nhà với nhau mãi nó hung lên thì xong,khỏi đi bẫy luôn các bác à.

18. luusung

luusung Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho MÌnh Y KiẾn Nghe BẠch ĐỀ

Mình có 2 em chào mào,đều mùa này cả một em thì rất dạn,em còn lại hơi nhát người nhưng có một điểm mà mình thích ở 2 chú chim này là có mồng vua,cong như lưởi liềm ,gặp chim 2 mùa không hề sợ,đứng chơi luôn ,theo bạn nghĩ 2 chú chim đó có được không,chủ nhật này nếu bạn dat_quoc có tới chổ mình dợt chim ,mình sẻ cho bạn ấy thấy,mình rất thích,mình không có máy ảnh nếu có mình cho các bạn thấy 2 chú đó,va mấy chú chim khác của mình,à con chim chào mào rạn người nó hay lắm,mình cho ăn cà chua là chú ta lại an trên tay mình mới ghê đó,nó thích món này khinh khủng,và mình có một kinh nghiện là nuôi chào mào nên cho ăn cà chua nhiều thì dít lúc nào cũng đỏ au,nhất là lúc thay lông ,đó là khinh nghiệm của mình,các bạn cho mình ý kiến đi

19. luusung

luusung Member

Thích đã nhận:
    0
    Không phải vì mình nói ăn cà chua có màu đỏ thì đít chim sẻ đỏ mà hình như cà chua rất tốt cho chúng mùa thay lông,nếu thúc thêm dua hấu thì thay lông cành nhanh và lông rất muợt B)

20. batmanV

Thích đã nhận:
    11
    cho chim chào mào ăn thêm dâu tằm chín cũng tốt lắm đó!Luusung có biết quanh Tp có chỗ nào có thể dợt chim mồi ko?Tức là có chim rừng để dợt ý mà!Không biết hồ Trị An có khôgn nhỉ